Hỏi độ dày ống thép.

binh2910

Thành Viên [LV 0]
Mình đang tính ống cho hệ thống liên hoàn dùng môi chất NH3, anh em nào có tiêu chuẩn độ dày của ống thép sử dụng cho hệ thống liên hoàn 2 cấp nén gởi cho mình với

Trả lời: Hỏi độ dày ống thép.

binh2910 viết:
Mình đang tính ống cho hệ thống liên hoàn dùng môi chất NH3, anh em nào có tiêu chuẩn độ dày của ống thép sử dụng cho hệ thống liên hoàn 2 cấp nén gởi cho mình với
Khi bạn tính ống cho hệ thống liên hoàn dùng môi chất NH3 thì trước tiên bạn không cần quan tâm đến chiều dày ống làm gì cho đau đầu. Bởi vì hệ thống đường ống gas khi bạn tính toán chắc chắn phải ra kết quả là đường kính ống. Bạn cần lưu ý rằng trong hệ thống đường ống người ta luôn thống nhất ghi là đường kính danh nghĩa ví dụ DN15,DN20, hoặc 15A, 20A. Khi bạn tính ra được kích cỡ ống thì mặc nhiên tiêu chuẩn chiều dày quy định cũng đi theo, bạn chịu khó tìm quyển tiêu chuẩn vật liệu bán rất nhiều ngoài nhà sách, nếu tìm không ra hãy đến thư viện hoặc nhà sách của DHBK mượn photo.
Các bạn nào mới ra trường xin hãy nhớ một điều là khi tính toán thì trên đường ống không nên ghi đường kính ống là Ø mà nên ghi là DN, nếu ai theo trường phái Nhật bản thì ghi A ( Thường gặp ở hệ thống cấp đông ).
Ví dụ DN20 là ống 27, 20A là ống 27,....

Mình xin đóng góp thêm nhé:
Khi bạn tính toán hai cấp nén thì áp suất cuối tầm nén sẽ là bao nhiêu. từ đó bạn nhân lên 1.5 dự phòng là được cột áp làm việc cho đường ống. Bạn sử dụng tiêu chuẩn ASTM, or BS 1387 sẽ qui định rỏ về schedules của ống( Sch40; Sch80...) nói rỏ áp suất làm việc và áp xuất thử của ống. có kềm theo độ dày và nhiệt độ làm việc của ống nữa.

Mua tài liệu về kết cấu ống thép đó. Trong đó đầy đủ thông tin bạn cần

Có 2 chuẩn thông dụng cho ứng dụng trên : Mỹ và Châu Âu (thường là DIN - ống mỏng hơn). Chuẩn Mỹ, SCH 40 cho ống từ 2\" (DN 50; 50A) trở lên (hàn nối đầu); ống nhỏ hơn 2\" : SCH 80. Nếu nối bằng ren bắt buộc phải là SCH 80. Chuẩn DIN thường chỉ thấy dùng cho hàn nối đầu (butt welding) hay lồng ống (socket welding)

dvtruc

Ðề: Kĩ thuật lạnh

Mình có vài câu hỏi, khó quá, nhờ các bạn giải đáp giùm mình nha:
1. vì sao năng suất lạnh, thể tích riêng và nhiệt ẩn hóa hơi của môi chất lạnh phải lớn?
2. áp suất cuối tầm nén của máy lạnh phụ thuộc vào những điều kiện j?
3. Xét trên cơ sở động học, máy nén NH3 có thể sử dụng cho môi chất R22 hay R12 được không? vì sao?
4. phân tích ưu khuyết điểm của môi chất khi dùng làm môi chất lạnh hoặc chất tải lạnh?
5. vì sao chất tải lạnh nên có hệ số dẫn nhiệt (lamda) lớn, nhiệt dung riêng Cp lớn, khối lượng riêng nhỏ và độ nhớt nhỏ? giải thích?
6. Việc sử dụng áo nước làm mát máy nén có tác dụng j? vì sao??
7. trình bày nguyên lý cấu tạo và hoạt động của máy điều hòa không khí da năng? đánh giá hiệu suất sử dụng máy vào mục đích sưởi ấm?
8. trình bày sự khác biệt trong tính toán công suất lạnh Qo khi quá nhiệt xảy ra trong và ngoài thiết bị bay hơi?
9. trình bày 1 chu trình máy lạnh năng lượng mặt trời mà bạn biết?
10. trình bày vị trí và cách lắp đặt hợp lý đầu cảm của van tiết lưu nhiệt tự động? giải thích?
11. khi lắp đặt một hệ thống lạnh, các ống góp trước và sau máy nén phải có độ ngưỡng ra sao? vì sao?
12. vì sao các thiết bị làm lạnh, đông lạnh trong môi trường chất lỏng có chi phí vận hành thấp hơn các thiết bị làm lạnh, đông lạnh trong môi trường ko khí?

Thanks!

Ðề: Hỏi độ dày ống thép.

hiện nay trên thị trường có các loại ống dày mỏng khác nhau tuy cùng đường kính. vậy nên thiết kế cần tham khảo thêm thị trường.

Ðề: Trả lời: Hỏi độ dày ống thép.

binh2910 viết:

Khi bạn tính ống cho hệ thống liên hoàn dùng môi chất NH3 thì trước tiên bạn không cần quan tâm đến chiều dày ống làm gì cho đau đầu. Bởi vì hệ thống đường ống gas khi bạn tính toán chắc chắn phải ra kết quả là đường kính ống. Bạn cần lưu ý rằng trong hệ thống đường ống người ta luôn thống nhất ghi là đường kính danh nghĩa ví dụ DN15,DN20, hoặc 15A, 20A. Khi bạn tính ra được kích cỡ ống thì mặc nhiên tiêu chuẩn chiều dày quy định cũng đi theo, ....

Cùng một DN/A thì có nhiều độ dày thành ống khác nhau. Đ/v phần tính toán lưu lượng thì đúng là không cần quan tâm đến chiều dày thành ống làm gì, chỉ cần tính toán ra ID (ĐK trong của ống) là đủ. Tuy nhiên giai đoạn thiết kế Cơ khí, bố trí ống thì phải dựa vào áp suất làm việc bên trong đề tính toán lựa chọn chiều dày thành ống cho phù hợp, sau đó mới quy về các DN/A và chiều dày thành ống (Schedule) tiêu chuẩn mà lựa chọn. Không phải cứ ra chợ lựa mà được. Bảng tra của bác NSE2008 là đầy đủ tuy nhiên phải tính toán để lựa chọn cho đúng và tiết kiệm.

Làm đường ống cho ngành lạnh các bác nên tham khảo quyển tiêu chuẩn Mỹ là ASME B31.5 - 2006 Refrigeration Piping and Heat Transfer Components ... Các bác cần tham khảo t/c Mỹ là "ASME B31.5-Refrigeration Piping and Heat Transfer Components" sẽ có đầy đủ các hướng dẫn về tính toán, thiết kế ống cho ngành nhiệt lạnh. Nhật cũng có các t/c tương đương nhưng "khó" tìm file mềm. :D

Đơn vị là gì vậy các bác.có 2 số đâm và nhạt, lấy cái nào đây.Trả lời giúp em.Thanks

1. vì sao năng suất lạnh, thể tích riêng và nhiệt ẩn hóa hơi của môi chất lạnh phải lớn?
3. Xét trên cơ sở động học, máy nén NH3 có thể sử dụng cho môi chất R22 hay R12 được không? vì sao?
4. phân tích ưu khuyết điểm của môi chất khi dùng làm môi chất lạnh hoặc chất tải lạnh?
5. vì sao chất tải lạnh nên có hệ số dẫn nhiệt (lamda) lớn, nhiệt dung riêng Cp lớn, khối lượng riêng nhỏ và độ nhớt nhỏ? giải thích?
7. trình bày nguyên lý cấu tạo và hoạt động của máy điều hòa không khí da năng? đánh giá hiệu suất sử dụng máy vào mục đích sưởi ấm?
8. trình bày sự khác biệt trong tính toán công suất lạnh Qo khi quá nhiệt xảy ra trong và ngoài thiết bị bay hơi?
10. trình bày vị trí và cách lắp đặt hợp lý đầu cảm của van tiết lưu nhiệt tự động? giải thích?
11. khi lắp đặt một hệ thống lạnh, các ống góp trước và sau máy nén phải có độ ngưỡng ra sao? vì sao?
12. vì sao các thiết bị làm lạnh, đông lạnh trong môi trường chất lỏng có chi phí vận hành thấp hơn các thiết bị làm lạnh, đông lạnh trong môi trường ko khí?

Thanks!

Mình nói thật nha bạn đừng buồn, ngay ban đầu bạn nói là bạn dân không chuyên về lạnh thì bạn hỏi câu hỏi này chấp nhận được, còn dân làm lạnh mà hỏi các câu hỏi như trên thì không hay đâu. Các câu này chủ yếu để hỏi các sinh viên đang theo học giống như khảo bài thôi và một sinh viên chỉ cần học qua lạnh cơ sở thôi là đủ hay dư khả năng trả lời câu hỏi đó.!

Nếu anh có tài liệu ASME B31.5 - 2006 Refrigeration Piping and Heat Transfer Components thì cho em xin, em lên google search cả ngày mà vẫn không tìm được.
Thanks.

Nếu anh có tài liệu ASME B31.5 - 2006 Refrigeration Piping and Heat Transfer Components thì cho em xin, em lên google search cả ngày mà vẫn không tìm được.
Thanks.

Mình mới tìm được trên mạng nè. Bạn xem có phải cái bạn cần không?

Đính kèm

• ASME B31.5 2006.pdf
    1.1 MB · Xem: 815

Tại mình đang tìm hiểu mấy vấn đề về áp suất làm việc của đường ống nên cần tìm mấy tài liệu này về để nghiên cứu. Mình mới ra trường nên còn phải học rất nhiều thứ.
Cám ơn bạn và các anh trên điễn đàn đã nhiệt tình giúp đỡ.
Chúc mọi người một năm mới tràn đầy sức khỏe và gặt hái được nhiều thành công.

Bây giờ ống thép chủ yếu theo tieu chuẩn của TQ cho ban một vài tiêu chuẩn đây.
Pipes (mm×mm) Valves(mm
 426×10.0 DN400
 377×9.0 DN350
 325×8.0 DN300
 273×7.0 DN250
 219×6.0 DN200
 159×4.5 DN150
 133×4.5 DN125
 108×4.0 DN100

Thanks!

Trời ơi ! giờ này bạn còn hỏi những câu hỏi dành cho thi cử kiểu này sao ?
Toàn bộ những câu hỏi này là căn bản, có đầy đủ trong sách giáo khoa củ chuối đang giảng dạy cho SV.

Lô câu hỏi của bạn rất hay và khó, vì vậy hãy về nhà tự mua sách mà coi, trong sách thì đầy hết, lên diễn đàn hỏi làm chi cho mất thời gian của mình và mọi người. riêng câu hỏi 1,5 và 12 cólie6n quan với nhau, bạn trả lời được câu 1 và 5 thì trả lới dc câu 12 liền.

Back
Bên trên