Cần giúp Hỏi về thời gian làm lạnh của hệ thống điều hòa???

KCS

Thành Viên [LV 0]
Kính chào mọi người.

Mọi người cho em hỏi có cách nào để tính được thời gian để nhiệt độ phòng đạt bằng nhiệt độ cài đặt từ khi bắt đầu chạy máy được không ạ? CĐT yêu cầu trong phòng 30 phút từ khi bắt đầu chạy máy phải đưa về nhiệt độ 23*C cái này mình có thể dựa vào tài liệu nào để tính toán ạ???

Rất mong mọi người giúp đỡ!!!

+ Thể tích khí trong phòng
+ Lựa chọn lưu lượng gió ra/vào cho hệ thống điều hòa, số lượng cửa cấp/hồi
+ Xác định nhiệt độ ban đầu của phòng (Ví dụ 36*C) hạ xuống 23*C là 13 độ trong 30 phút
+ Xác định các hệ số tổn thất nhiệt (tường, vách, trần, các thiết bị điện, số người,...)
+ Tính nhiệt lượng, lựa chọn công suất máy
+ Có Cột áp + lưu lượng + công suất lạnh => chọn máy.

+ Thể tích khí trong phòng
+ Lựa chọn lưu lượng gió ra/vào cho hệ thống điều hòa, số lượng cửa cấp/hồi
+ Xác định nhiệt độ ban đầu của phòng (Ví dụ 36*C) hạ xuống 23*C là 13 độ trong 30 phút
+ Xác định các hệ số tổn thất nhiệt (tường, vách, trần, các thiết bị điện, số người,...)
+ Tính nhiệt lượng, lựa chọn công suất máy
+ Có Cột áp + lưu lượng + công suất lạnh => chọn máy.
Anh có thể nói cụ thể hơn tí không ạ! Tải lạnh thì chạy phần mềm ra được rồi nhưng cái thời gian 30 phút đó tính dựa theo tài liệu cụ thể nào ạ?

Kính chào mọi người.

Mọi người cho em hỏi có cách nào để tính được thời gian để nhiệt độ phòng đạt bằng nhiệt độ cài đặt từ khi bắt đầu chạy máy được không ạ? CĐT yêu cầu trong phòng 30 phút từ khi bắt đầu chạy máy phải đưa về nhiệt độ 23*C cái này mình có thể dựa vào tài liệu nào để tính toán ạ???

Rất mong mọi người giúp đỡ!!!
Một cách tương đối bạn có thể tính theo ý tưởng: số lần trao đổi không khí trong phòng (ACH) là 2 lần/h, tương ứng với 30p/ lần.
--> Chọn máy theo 2 điều kiên: đủ công suất theo tải lạnh tính toán & lưu lượng gió qua máy đảm bảo ACH phòng >= 2.
Còn muốn tính chính xác phải đo được lượng nhiệt có trong phòng trước khi bật máy rồi chia cho công suất máy. Điều này làm được nhưng chả ai làm cả.

Back
Bên trên