Thảo luận Lớp dậy HVAC

Beer Tuấn Kiệt

Thành Viên [LV 0]
Em chào anh chị!
Hiện tại em đang có nhu cầu tim lớp học đào tạo chuyên sâu về HVAC
Anh chị trong diễn đàn có lớp học nào uy tín giới thiệu giúp em ạ
Em cám ơn ạ

Cá nhân mình đã học qua 1 khóa của Vương Cam thì mình khuyên thật lòng không nên học ở đây.
Lí do đầu tiên là xin một số tài liệu tham khảo thì không cho, lý do thứ 2 là sau khi học xong mình quay lại hỏi các vấn đề khác có liên quan thì toàn đã xem (không thấy trả lời). 2 điều này làm mình thấy khá thất vọng.
Nếu bạn muốn tìm 1 nơi học đáp ứng được vừa kiến thức chuyên môn, vừa hỗ trợ sau khóa học thì mình khuyên bạn nên học Thái Quang Đức. Anh này dạy vừa có tâm, vừa hỗ trợ tận tình sau khóa học. Ngoài ra còn cho bạn học lại free nếu muốn ôn tập lại hoặc nghỉ giữa chừng. Bạn cứ lên FB gõ tên anh này là ra.

Cá nhân mình đã học qua 1 khóa của Vương Cam thì mình khuyên thật lòng không nên học ở đây.
Lí do đầu tiên là xin một số tài liệu tham khảo thì không cho, lý do thứ 2 là sau khi học xong mình quay lại hỏi các vấn đề khác có liên quan thì toàn đã xem (không thấy trả lời). 2 điều này làm mình thấy khá thất vọng.
Nếu bạn muốn tìm 1 nơi học đáp ứng được vừa kiến thức chuyên môn, vừa hỗ trợ sau khóa học thì mình khuyên bạn nên học Thái Quang Đức. Anh này dạy vừa có tâm, vừa hỗ trợ tận tình sau khóa học. Ngoài ra còn cho bạn học lại free nếu muốn ôn tập lại hoặc nghỉ giữa chừng. Bạn cứ lên FB gõ tên anh này là ra.
Cá nhân tôi cũng từng học qua anh Vương Cam, một người thầy tôi cực kì kính trọng. Kiến thức không ai biết hết cả, và do đó tất nhiên anh Cam cũng không phải thánh thần để trả lời tất cả câu hỏi của bạn và cũng như tất nhiên còn cả ngàn học viên đang trờ câu trả lời anh cam và ảnh cũng phải ưu tiên học viên đang học trước. Tài liệu anh có ảnh cũng share thậm chí có cả trên trang web của ảnh. Tôi thấy bạn có những chia sẽ không đúng về anh Vương Cam, hãy chia sẽ khách quan và có cái nhìn công tâm hơn.

Tôi đưa ra một số luận điểm để bạn so sánh:
1/ Kinh nghiệm và uy tín của trung tâm
2/ Kinh nghiệm chinh chiến của người dạy
3/ Số lượng học viên tốt nghiệp tiếp tục làm thiết kế và nắm giữ chức vụ cao
Tôi không nghĩ Đức có Tuổi khi ngồi chung mâm với anh Cam với 3 luận điểm tôi nêu ở trên. Tôi cũng đã có dịp bàn luận chuyên môn với Đức về HVAC, thật sự Đức chuyên môn còn quá yếu, non kém cần phải tích lũy thêm. Tôi không nghĩ Đức có tâm, vì bản thân Đức tự nhận là non kém và vẫn nhận dạy học thì đó sẽ làm lệch lạc cả một thế hệ học viên. Trong dạy học không chỉ có nhiệt tình, mà cái chính là cái tầm để nâng học viên đi lên. Ngu dốt + Nhiệt tình = Phá Hoại và Đức chỉ là một Modeling chứ không phải một Designer chính hiệu.

Hi Danh,
Anh là anh Cam, anh thường không tham gia các diễn đàn nhưng được học viên nhắc về em anh vào xem thì có vài ý như sau:
- Trước hết nếu thật sự là cảm nhận của em về anh thì anh tin chắc em đang hiểu nhầm. Còn nếu em khẳng định như comment bên trên thì có thể em hiểu nhầm hoặc không phải học viên anh.
- Nếu được em có thể cho anh xin thông tin họ tên và khóa học em Tk bao nhiêu để anh kiểm tra lại zalo, messenger của anh xem thật sự anh có không trả lời em hay sự thật như em nói không. Vì trước giờ chỉ 1 vài trường hợp bị trôi bài anh quên trong hơn 1500 học viên chứ anh luôn luôn phản hồi học viên anh khi có thể và thậm chí các bạn sinh viên, kỹ sư không phải học viên anh vẫn trả lời ngay khi có thể.
1. Anh đào tạo các bạn với tất cả quyết tâm và nhiệt huyết cũng như kinh nghiệm kiến thức đã hơn 8 năm nay, dạy gì anh chia sẽ đó nên nếu là học viên anh thì chắc chắn em sẽ biết rõ được điều này.
2. Anh thường hay nói các bạn học viên do học viên từng học anh rất đông nên anh buộc phải ưu tiên hổ trợ các bạn học viên đang học sớm nhất còn học viên cũ thì có khi anh phản hồi chậm 1-2 ngày để các bạn không hiểu nhầm không biết em còn nhớ không.
Việc xem tin nhắn mà chưa reply ngay thì em hiểu giúp thế này.
+ Em nghĩ 1 mình anh có thể quản lý hết trung tâm từ dạy học, điều hành, quản lý, phát triển, đánh dự án, trả lời học viên và chưa kể các việc khác của anh được ah??? Chắc chắn là không mà anh có sự hổ trợ của độ ngũ giảng viên, trợ giảng admin hơn 7 người. Có 2 bạn trong số đó hổ trợ anh check các tin nhắn zalo, FB trả lời về thông tin học và để báo anh reply khi có câu hỏi kỹ thuật nên việc xem mà chưa trả lời ngay là việc bình thường.
+ Trường hợp anh đang dạy học thì dù có xem tin nhắn các bạn anh cũng không thể cứ thế mà reply vì có đến vài chục câu 1 lúc nên buộc phải trả lời sau.
3. Anh dạy gì cung cấp đó miễn phí 100% không bao giờ tính thêm bất cứ phụ thu nào về mặt tài liệu , giáo trình hay thậm chí các tiêu chuẩn mới nước ngoài, phần mềm, bảng tính...
4. Cứ mỗi một khóa anh đều cập nhật kiến thức mới rất nhiều chứ anh không dạy kiểu 1 nội dung lặp lại hoài vì bên ngoài xã hội luôn phát triển. Nên trung tâm có quy định về chích sách học lại bảo lưu trong thời hạn 1-2 năm tùy khóa rõ ràng ngay từ đầu.
- Anh hy vọng nếu thật sự em hiểu sai thì có thể chát hỏi anh thẳng như 1 vài bạn vẫn hỏi và được rõ vấn đề chứ không phải cách em đánh giá như này làm anh thấy rất bất ngờ, khó hiểu và buồn lòng.
- Có thể em là học viên anh đang chưa hiểu rõ hoặc cũng có thể là bất cứ ai anh không biết nhưng ko biết lý do gì lại làm vậy. Dù là ai thì xưa giờ anh chỉ tập trung đào tạo nâng cao chất lượng đến học viên chứ không muốn tạo sự chú ý bởi những chuyện như này. Nên hy vọng em hiểu vì điều này không hay cho anh và cũng không tốt cho em.
Chúc em nhiều sức khỏe và tìm được nhiều thành công, niềm vui trong học tập nghiên cứu hơn.

Bạn buiphudanh3001. Xin phép có đôi lời với Bạn.
Mà lẽ ra tôi không nói, vì tính tôi không thích đôi co, tranh cãi. Mà khi đã nói là phải có Luận cứ rõ ràng. Nhưng vì thấy Bạn nói đế Trung tâm đào tạo HTS mà tôi đã có Cơ duyên được theo học, được biết về nó, được học ngay chính từ thầy CAM, ngay từ ngày đầu tiên khi còn chưa mang tên này.
Tuy nhiên, trong Câu chuyện này, chúng ta nói chuyện, tranh luận 1 cách sòng phẳng và Công bằng, với Tư duy phản biện rõ ràng, chứ không nói theo cảm tính là Tôi về phe với Thầy CAM.
Trước hết, cho Tôi hỏi, Bạn có học trực tiếp với Thầy, à thôi, gọi anh CAM đi, cho nó khách quan hay không? Nếu có thì học lớp nào (có nhiều lớp lắm), khóa nào, lâu chưa?. Nếu có nghe giảng, Bạn thấy cách giảng và thái độ của anh CAM thế nào? Có Nhiệt tình không, sau khi hết giờ, nếu có Học viên còn Câu hỏi, thì anh CAM có nán lại trả lời hay hẹn trả lời (qua các kênh khác như Mail, Zalo...) không?
Thứ hai: Nội dung Chương trình học của Trung tâm, đánh giá về Khối lượng Kiến thức, Đề tài, về Tính thực dụng và hữu ích đối với việc Đáp ứng Nhucầu của Thịtrường và Xãhội...
Bạn có thể làm ngay, tự bạn làm nhé, không phải là tôi, 1 So sánh về 2 Tiêu chí nói trên thôi, giữa Trung tâm HTS và các Trung tâm khác, như là của anh Thái Quang Đức chẳng hạn. Mình rất mong Bạn đưa được những Dữ liệu dẫn chứng lên đây, để Chúng ta cùng đối chiếu, phản biện như những người làm Khoa học chân chính. Không liên quan gì đến các anh Vương Cam và Thái Quan Đức chẳng hạn.
Một câu (Bạn có thể Trả lời hoặc không): Kết quả khóa học của Bạn thế nào: Điểm thi đánh giá, Nhận xét Cá nhân về những Thu hoạch Kiến thức và Phương pháp Suy luận...mà Bạn nhận được sau Khóa học?
Và cuối cùng, hỏi thật tình, sau khi hết khóa học, có nhiều bạn học viên khác rơi vào Tình trạng giống như Bạn? hay là có Đánh giá về anh CAM - Trung tâm HTS - giống như Bạn hay không?
Tôi phát biểu ở đây, cũng có phần là vì đã Giới thiệu Trung tâm HTS lên Diễn đàn. Nên phải có Trách nhiệm.
Có lẽ tôi nhiều tuổi hơn Bạn, và khá nhiều Bạn khác trong Diễn đàn này. Cũng như là lớn tuổi hơn, xin phép gọi, anh Vương Cam.
Nhưng, với tất cả sự tôn trọng, khi gặp anh CAM ở ngoài đời, tôi vẫn xưng Thầy CAM. Không phải chỉ ở trên Bài viết này. Nói như vậy, chắc Bạn hiểu rồi
Cũng như tại Bài viết này, khi nhắc đến Bạn. Tôi vẫn viết chữ Hoa ở đầu. Bạn nhé.

Back
Bên trên