Dân Dụng Máy điều hoà pana hỏng

lequanghoc09

Thành Viên [LV 1]
em chào cả nhà. em có con máy điều hoà pana 12000 btu 2 chiều . nó bi bệnh như sau . máy lắp 3 năm rồi ko chạy vi phòng đó ko có người ở. hôm rồi chạy thử thì ko lạnh . sờ vào đường đẩy tại đầu dàn nóng ko thấy lạnh đo I = 2,5A . em làm lại giacco và mua ga về nạp . em đang nạp thì cục nóng ngừng ko chạy. một lúc em bật lại và nạp ga thi no lại chạy khoảng 5 phút lai ngừng đo I=3,5 . em đa thay cảm biến dàn nhưng cũng ko dc . mong mọi người giúp . em cảm ơn !

Ðề: Máy điều hoà pana hỏng

Bạn ktra xem quạt dàn nóng chạy không, dàn nóng dơ không nè? 3 năm rồi mà không chạy thì nên kích đề cho nó chạy, có thể bị yếu tụ. Bạn ghi nhầm rồi đó. Dòng là A chứ không phải I. Chắc chắn là bị rò rĩ gas rồi, chứ làm sao hết gas đc

em chào cả nhà. em có con máy điều hoà pana 12000 btu 2 chiều . nó bi bệnh như sau . máy lắp 3 năm rồi ko chạy vi phòng đó ko có người ở. hôm rồi chạy thử thì ko lạnh . sờ vào đường đẩy tại đầu dàn nóng ko thấy lạnh đo I = 2,5A . em làm lại giacco và mua ga về nạp . em đang nạp thì cục nóng ngừng ko chạy. một lúc em bật lại và nạp ga thi no lại chạy khoảng 5 phút lai ngừng đo I=3,5 . em đa thay cảm biến dàn nhưng cũng ko dc . mong mọi người giúp . em cảm ơn !

Hiện tượng này là do Rơ le bảo vệ lốc quá tải đã cắt mạch, ly do
1. Thiếu làm mát cho Lốc ( ga lạnh về lốc kém)
2. Điện yếu
3. Dàn TĐN bẩn => quá tải

các bác àh . quạt giải nhiệt dàn nóng vấn chạy bình thường . mà dàn nóng cũng ko bẩn . nếu do rele bảo vệ cục nóng thì em nghĩ la ko phải vì nó còn mới và chưa chạy lần nào . no rò rỉ ga thi em sử ly rồi . như các bác nói có thể là ga về làm mat block chưa đủ . vì em cũng chưa sạc đủ ga cho nó vi đo I=3.5A mà của no là I=5A và psi em mới đo đc 45 . để em làm tiếp xem thế nào co gì các bác giúp em nhé .

Theo ý kiến của tôi thì :
-Bạn vệ sinh lại máy (cả dàn nóng lẫn dàn lạnh)
-Hút hết gas cũ ra ,hút chân không và nạp gas mới lại.Hiện tượng này giống như xe máy bạn để lâu không đi bạn phải xả xăng cũ ra mới đề được máy.
Chúc bạn sớm tìm ra cách giải quyết.

em tìm ra nguyên nhân rồi các bác . em xả hết ga ra và hút thử kín nạp lại ga . I=4.5 . psi=80 . em tháy no lạnh ko sâu .chạy một lúc tu nhiên psi giảm . em bổ hàng ra thì con máy pana này bị thay block . kết luận block kém (tụt hơi ) . mất toi con máy . thế lên giớ các bác phải cảnh giác , vỏ xịn nhưng ruột ko xịn .

em tìm ra nguyên nhân rồi các bác . Em xả hết ga ra và hút thử kín nạp lại ga . I=4.5 . Psi=80 . Em tháy no lạnh ko sâu .chạy một lúc tu nhiên psi giảm . Em bổ hàng ra thì con máy pana này bị thay block . Kết luận block kém (tụt hơi ) . Mất toi con máy . Thế lên giớ các bác phải cảnh giác , vỏ xịn nhưng ruột ko xịn .

^:)^ ^:)^ ^:)^ .

Back
Bên trên