Công Nghiệp MONG CÁC ANH TƯ VẤN

tvtforever

Thành Viên [LV 0]
hiện em đang có 1 băn khoăn em xin anh tư vấn.
đồ án của em là: thiết kế hệ thống đhkk cho khách sạn bưu điện hạ long, quảng ninh. em đọc trên mạng là khách sạn 3*. trong bản thiết kế trước thì họ thiết kế dùng trung tâm nước từ tầng 1 đến 3. còn lại thì họ dùng điều hoà 2 cục lắp cho từng phòng 1. giờ em băn khoăn nếu em thiết kế trung tâm nước thì em sẽ phải thiết kế tất cả cho các tầng. khi đó hệ thống sẽ phải hoạt động 24/24h vào mùa hè. về ban đêm thi hệ thống hoạt động có ảnh hưởng đến giấc ngủ mọi ngươi ko. còn nếu dùng hệ vrv thì có phù hợp với khách sạn 3* ko và em phải thiết kế cả sưởi về mùa đông nữa. anh cho em 1 lời khuyên. cám ơn anh nhiều!

Trả lời: MONG CÁC ANH TƯ VẤN

Phương án thiết kế của họ trwớc đây cũng là 1 phương án hay. Tuy nhiên việc lựa chọn phương án nào thì em phải phân tích kỹ về công nghệ và kinh tế. Anh cũng không biết mặt bằng khách sạn đấy thế nào. Tuy nhiên điều hoà 2 cục treo tường lắp vào đó rất xấu. Nếu em dùng cassette thì phòng của họ có trần giả không để lắp. điều em băn khoăn là không có cơ sở. Các khách sạn 5 sao cũng lắp hệ thống trung tâm nước đấy chứ. Thiết kế hệ VRV thì cần có không gian lắp dàn nóng và dàn lạnh cũng cần có trần giả thì mới đảm bảo thẩm mỹ. anh chưa thể kết luận được phương án nào tốt hơn vì anh không có mặt bằng của KS. Tuy nhiên anh cũng nên khuyên em dùng hệ trung tâm nước vì em cần phải học nhiều về hệ này để nâng cao trình độ chuyên môn. Nếu có gì em cứ hỏi anh cụ thể trên mạng

anh ơi theo bản vẽ em có thì toà nhà ko có trần giả.nếu dùng hệ trung tâm nước thì FCU bố
trí như thế nào hả anh.Trong quá trình thực tập em cũng ko để ý nên ko hỏi các anh kỹ sư. em cám ơn anh nhiều!

không có trần thì dùng trung tâm hơi bị kẹt. nhưng bạn có thể đưa trường hợp của mình là có trần đề thiết kế chiller, hoặc vrv, không nhất thiết phải theo kiết trúc có được, nếu cần chỉnh sửa và chổ không quan trong cũng không sao, miễn thực hiện tốt đề tài là được.

chiller đi, là cho biết, vrv đơn giản hơn. :laugh:

vâng. em cám ơn anh. chắc là em làm chiller thôi. tự cho thêm trần giả vào là ok

Thông thường, 1 phòng nghỉ (guest room) trong khách sạn thì có phần lối vào, toilet là có trần giả và phần phòng chính bên trong là không có trần giả. Như vậy em chỉ việc lắp FCU ở trong toilet và thoi ngang ra phòng chính là Ok. Cực kỳ đơn giản

tvtforever viết:
vâng. em cám ơn anh. chắc là em làm chiller thôi. tự cho thêm trần giả vào là ok

Công việc của một nhà thiết kế là gì! Là tạo ra cái gì từ những cái không có gì.
Em cứ mạnh tay lên đừng ngại. Quan trọng là phải có ý tưởng...

nếu ht có sưởi thì nên dùng hệ VRV vì nó có hiệu quả và linh hoạt hơn ( có thể vừa chạy lạnh vừa chạy sưởi đồng thời cho các phòng khác nhau)

anh ơi. hêj thống trước đấy họ còn thiết kế đh cục bộ thôi. giờ mình làm lại cũng ko tận dụng được gì. à các anh nào có bản thuyết minh xây dựng công trình này ko. cho em xin. giờ đang tính nhiệt theo phương pháp truyền thống mà ko biết kết cấu xây dựng của nó như thế nào cả. tính kiểu gì đây

cái kết cấu thì cậu tưj cho đi,lầm đồ án tốt nghiệp chủ yếu mình hiểu lý thuyết, nguyên lý thôi chứ có ai bắt bể cậu đâu,vấn đề là các tiêu chuẩn mà bạn lấy thôi.chúc thành công

trời ơi. ý tưởng của anh lắp Fcu vào nhà vệ sinh thật là hay. em cám ơn anh! nhưng nhà vệ sinh lại cách xa với giường ngủ. liệu bố trí cửa gió ở đây có đảm bảo lưu lượng gió ko anh.

Ko có gì xa het. Em da biet ket cau phong ngủ khách sạn chưa. Nếu cần em cho anh địa chỉ email. Anh sẽ cho em bản vẽ 1 phòng khách sạn điển hình và bố trí thiết bị trong đó. Căn cứ vào đó để em thiết kế

Back
Bên trên