Cần giúp Nagakawa báo lỗi đèn

viethung1709

Thành Viên [LV 0]
Cty mình có mấy chục cái máy Nagakawa.Hiện giờ có một số máy đang chạy được vài giờ thì báo lỗi đèn,máy treo tường đèn Power sáng-đèn RUN chớp 4 lần.Còn máy áp trần 2HP thì đèn ON/OFF chớp 3 lần.Mình không biết bị gì nữa,không biết có hư board không,đã kiểm tra sensor và motor quạt bình thường.
Mong anh em giúp đỡ.

Ðề: Nagakawa báo lỗi đèn

theo kinh nghiệm tôi, bo mạch của naga nói chung chất lượng tốt, nhưng thỉnh thoảng có con hay báo lỗi, tuy các bộ phận khác h/đ tốt, lốc và quạt bình thường. bác nên cho kiểm tra bo mạch đi.

theo kinh nghiệm tôi, bo mạch của naga nói chung chất lượng tốt, nhưng thỉnh thoảng có con hay báo lỗi, tuy các bộ phận khác h/đ tốt, lốc và quạt bình thường. bác nên cho kiểm tra bo mạch đi.
Những máy báo lỗi thường là mới quấn block lại,mình đo ampe khoảng 10A.Vậy board của Nagakawa có bảo vệ quá dòng không.Nhưng mình xem trên board không có cảm biến dòng.

thế thì bác rách việc rồi.
máy 2 hp dòng định mức chắc 5,5 a. nếu chạy tới 10 a, thì lốc ấy sắp đi. bo mạch báo lỗi là đúng. dòng tăng quá, trong mạch có phần tử kiểm tra, nên nó báo. nó không dùng cái gọi là senso dòng đâu.
nếu dòng tăng nữa, tecmic sẽ ngắt.
bác cho đề bài sơ sài quá, ae rất khó trao đổi đấy. hình như bác ko phải dân điện lạnh thì phải. xin lỗi, vì nếu dân lạnh, thì phải đọc cho ae nhiều dấu hiệu hơn, để ae có thể suy luận chính xác hơn về bệnh.

bác nói máy 2HP mà chạy có 5,5A thi sai rồi.Dòng định mức trên máy ghi là 8,7A -9A đó bác.Khi trời nóng máy lên đến 9,3A luôn đó.

bác nói máy 2HP mà chạy có 5,5A thi sai rồi.Dòng định mức trên máy ghi là 8,7A -9A đó bác.Khi trời nóng máy lên đến 9,3A luôn đó.

về điều này thì mâu thuẫn to rồi.
bác bảo máy 2 hp, tức tương đương máy 12000 btu, thì dòng đ/m chỉ 6 a đổ lại.
còn nếu máy của bác ghi tới 8,7 a, thì gần tương đương máy 24000 btu. thế thì không phải máy 2 hp.
bác làm ae rối trí rồi. tôi nhớ máy naga chạy gần giống national, lốc ăn điện vừa phải thôi.
nếu máy có dòng đ/m 8,7 mà khi chạy ăn tới 10 a thì cũng là có v/đ về lốc. dòng tăng như vậy là quá mức cho phép.

về điều này thì mâu thuẫn to rồi.
bác bảo máy 2 hp, tức tương đương máy 12000 btu, thì dòng đ/m chỉ 6 a đổ lại.
còn nếu máy của bác ghi tới 8,7 a, thì gần tương đương máy 24000 btu. thế thì không phải máy 2 hp.
bác làm ae rối trí rồi. tôi nhớ máy naga chạy gần giống national, lốc ăn điện vừa phải thôi.
nếu máy có dòng đ/m 8,7 mà khi chạy ăn tới 10 a thì cũng là có v/đ về lốc. dòng tăng như vậy là quá mức cho phép.

Máy nagakawa này 18000BTU đó bác

vậy là hiện tượng lốc ăn dòng rồi
có thể nguyên nhân thuộc về phần điện
có thể dây dẫn nhỏ, có thể lốc quấn lại kém, có thể nạp ga bị lẫn ẩm ....
nếu chạy cố, có thể chết lốc. và khả năng phải thay lốc thôi, thay lốc mới 100 % chứ ko quấn lại nữa
nếu muốn biết rõ, cần phải có thợ kiểm tra cụ thể, kỹ càng các v/đ của máy.
còn nếu bác chưa tin, báo đổi bo máy khác sang xem nó có tăng dòng ko
nếu bo khác sang mà ko tăng, thì lỗi do bo cũ. nếu bo khác sang vẫn tăng, thì lỗi do lốc.

May cua ban hai ngua phai khong . nhu vay la ampe do dung roi. Vay la do bo mach co hai con do do tren bo mach dau may lanh , co mot trng hai hu do ban . da phan thang nagakawa nay hay nhu cho do lam . Thuong minh thay con do bang dong dung cua no la duoc roi. chuc thanh cong

May cua ban hai ngua phai khong . nhu vay la ampe do dung roi. Vay la do bo mach co hai con do do tren bo mach dau may lanh , co mot trng hai hu do ban . da phan thang nagakawa nay hay nhu cho do lam . Thuong minh thay con do bang dong dung cua no la duoc roi. chuc thanh cong
bác nói thường thay con do bang dong dung la sao.Bác đánh tiếng việt cho dễ hiểu đi.Vậy bác biết điện trở sensor dàn và sensor nhiệt độ phòng của thằng Nagakawa là bao không.

Quên xin lỗi. Thường thay con đó cỡ 10k . Nhưng đa số máy 1 - 1.5 ngựa thì ok . Nhưng 2 ngựa cần đúng của nó . Cứ thay thử xem.Chúc thành công.(con đo bằng đồng và con màu đen),thay con bằng đồng truớc tiên.Cho mình hỏi bạn muốn tiềm chổ sưa bo mạch thì bó tay thôi bạn ơi.Thôi bạn cứ làm rồi đụng chạm nhiều sẽ có kinh nghiệm.Bạn có học thêm điện tử nữa để biết chút ít về linh kiên . Trên máy có ghi ampe là đúng rồi đó bạn.

Back
Bên trên