Nhờ các anh chỉ dẫn về nồi hơi

vubinh

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh,
Em thấy diễn đàn của mình vui mà bổ ích quá nên mạnh dạn đăng ký vào để được học hỏi thêm.
Hiện nay em đang học cách tẩy rửa nồi hơi nhưng lại chưa hiểu gì về nồi hơi, vậy mong được các anh chỉ dẫn giúp em với.
Cảm ơn các anh nhiều.
VuBinh

Trả lời: Nhờ các anh chỉ dẫn về nồi hơi

vubinh viết:
Chào các anh,
Em thấy diễn đàn của mình vui mà bổ ích quá nên mạnh dạn đăng ký vào để được học hỏi thêm.
Hiện nay em đang học cách tẩy rửa nồi hơi nhưng lại chưa hiểu gì về nồi hơi, vậy mong được các anh chỉ dẫn giúp em với.
Cảm ơn các anh nhiều.
VuBinh
mình có tài liệu súc rửa lò hơi định kỳ đây nhưng bạn không hiểu nguyên lý làm việc thì súc rửa thế nào được, lạ nhỉ :silly:

Cảm ơn bác Katatonia về câu hỏi đó, chính vì vậy mà hai hôm nay em phải lọ mọ đi xem nồi hơi hoạt động thế nào.Nhưng có một điều em chưa biết chắc chắn là bên trong van an toàn và các van của nồi hơi người ta sử dụng đồng hay thép nhỉ, em chỉ sợ hóa chất của em nó ăn mòn mất van của người ta thì đền ốm mất. Bác có biết bên trong nó gồm những chất liệu gì không thì cho em biết thêm với. Với lại bác có thể giúp cho em tài liệu về súc rửa nồi và những chú ý khi vệ sinh nồi nhé.
Tài liệu xin gửi vào hòm thư: [email protected]
Cảm ơn bác nhiều.
Khi nào thành nghề sẽ xin hậu tạ bác.
Vu Binh

nồi hơi có nhiều loại(ống lò ống lửa, ống nước...đốt dầu hoặ than), bạn dang sài loại nào
Nhưng thường là dùng bùi nhùi đẩy tạ, dùng một số acid.
bạn cho thông tin rõ hơn đi anh em giúp cho

Bác nào có tài liệu hay link nói về LÒ HƠI :unsure: .Đặc biệt phần :các kiểu sơ đồ cấp nước cho lò hơi,yêu cầu cũng như cách xử lý nước cấp cho lò hơi hok.???..Cho em xin để có hướng tham khảo làm bài thuyết trình zdới..:P

Tôi đang sử dụng loại hóa chất Rydlyme để tẩy rửa cho các loại nồi hơi ( Tôi định làm dịch vụ tẩy rửa nồi hơi) vì vậy phải tẩy cho tất cả các loại nồi.Chính vì vậy mà cần phải hiểu rõ các đường ống khí và ống nước của nồi: Đường vào và ra nồi của các đường ống nước, đường ống khí,kết cấu vật liệu, cơ chế vận hành. Hiện nay mình mới chỉ biết được sơ bộ cấu tạo một cách chung nhất về hệ đường ống của lò ống lửa và ống nước, nhưng về chi tiết cụ thể của lò hiện nay thì chưa rõ lắm cũng như các điều kiện nào đó khi tẩy rửa nồi hoặc có những điều cấm kỵ nào đó mà mình chưa biết.
Vậy rất mong các anh chỉ dẫn thêm .
Cảm ơn rất nhiều.
Vubinh

Tẩy cặn lò hơi thì nên dùng sản phẩm Sum-Kool. Sum-Kool là chất tẩy rửa trung tính. Thích hợp tẩy rửa ở nhiệt độ cao. Không cần chờ làm nguội lò. Sum-Kool có thể tẩy cặn online.

Tôi đang sử dụng loại hóa chất Rydlyme để tẩy rửa cho các loại nồi hơi ( Tôi định làm dịch vụ tẩy rửa nồi hơi) vì vậy phải tẩy cho tất cả các loại nồi.Chính vì vậy mà cần phải hiểu rõ các đường ống khí và ống nước của nồi: Đường vào và ra nồi của các đường ống nước, đường ống khí,kết cấu vật liệu, cơ chế vận hành. Hiện nay mình mới chỉ biết được sơ bộ cấu tạo một cách chung nhất về hệ đường ống của lò ống lửa và ống nước, nhưng về chi tiết cụ thể của lò hiện nay thì chưa rõ lắm cũng như các điều kiện nào đó khi tẩy rửa nồi hoặc có những điều cấm kỵ nào đó mà mình chưa biết.
Vậy rất mong các anh chỉ dẫn thêm .
Cảm ơn rất nhiều.
Vubinh
Việc sử dụng hóa chất đắt tiền nhập ngoại để vệ sinh các hệ thống nồi hơi của công ty nhà máy ở Việt Nam tương đối bất khả thi. Các nồi hơi ống nước dung tịch nhỏ cũng khoản 200 lít trở lên. Nồi hơi ống lửa dung tích nồi 1-2 tấn thì khoàn >1000 lít rồi chưa nói nồi lớn hơn.
Đặt biệt cặn nồi hơi cực kỳ khó tẩy không dễ dàng như việc tẩy các hệ thống chiller, heat exchanger, cooling tower... Các hóa chất nhập ngoại thường có thành phần 5-10% acid HCl. Nếu dùng dậm đặc thì còn có khả năng tẩy ra, pha loãng 1:2-1:3 thì vô kế khả thi.
Tương đương với các thể tích như vậy nhân với giá thành thì thực sự vượt quá khả năng kinh tế của hầu hết công ty ở VN - những công ty nhật đại gia.
Mr. Bình để lại đia chỉ liên lạc có gì làm wen uống cafe chơi.

Back
Bên trên