Thảo luận quạt hút khói

justinbo123

Thành Viên [LV 1]
chào mọi người hôm nay mình đang gặp vấn đề khó lý giải mình post đề tài này lên ai có nhiều kinh nghiệm chia sẻ giúp nhé.
Vấn đề ở đây là em đã hoàn thành hệ thống hút khói cho 1 công trình với lưu lượng quạt khoảng 2000 m3/h ( quạt chạy điên DC 1 cấp tốc độ) sau khi tính toán và đưa ra thiết kế hệ thống ống gen 400x300 ( cài này là tính dư hơi nhiều chút so với quạt ko sao:))) và chiều dài đường ống gen chắc khoảng 30m. nhưng cái thắc mắc ở đây là ống mềm nối ra sẽ phải là phi 300 nhưng :-SSchủ đầu tư nói ống này to quá nhìn rất chướng lên thay bằng ống phi 150 hic hic, khí ráp ống vào quạt vẫn chạy bình thường ko hú và ko rung vì thiếu lưu lượng gió, so với thực tế lý thuyết nếu giàm ống từ phi 300 xuống phi 150 thì lưu lượng sẽ bị hụt đi gấp 10 lần so với tính toán tức chỉ còn khoảng 200m3/h, mà nếu quạt chạy với 1 cấp tốc độ, với lưu lượng hụt như thế sẽ dẫn đến tính trạng quạt sẽ hú có đúng ko các bác, với lại trong một hệ ống gen kín khi ráp như vậy thì lưu lượng nó sẽ bị giảm nhiều thì quạt có chạy ổn định ko nhỉ. bác nào có kinh nghiệp lý giải tại sao nó lại ko hú ồn và rung cho em được không và lưu lượng chay 1 tốc độ quạt chay như vây thì ống gen phi 150 có đáp ứng đủ cho quạt ko ạ - Em có thử đo lưu lượng quạt thì thấy nó chỉ đủ cho cái ống phi 150 của em thôi hic hic ko đáp ứng đủ cho quạt chạy với lưu lượng 2000m3/h hic hic

Ðề: quạt hút khói

Chào bạn.
Bạn giúp mình làm rõ vài thông tin nhé:
  1. Loại quạt sử dụng là loại gì?
  2. Động cơ sử dụng điện 1 chiều DC?
  3. Cột áp tính toán nếu dùng ống mềm phi 300 và nếu dùng phi 150?

Vài cái ko hiểu nữa là:
so với thực tế lý thuyết nếu giàm ống từ phi 300 xuống phi 150 thì lưu lượng sẽ bị hụt đi gấp 10 lần so với tính toán
- > lý thuyet nào?

Em có thử đo lưu lượng quạt thì thấy nó chỉ đủ cho cái ống phi 150 của em thôi hic hic ko đáp ứng đủ cho quạt chạy với lưu lượng 2000m3/h
-> ko hiểu

Thông thường tiếng hú theo mình biết là do rotor động cơ quay nhanh hơn vòng quay định mức.Nhưng chỉ xảy ra khi động cơ non tải.
Trong trường hợp quá tải thường có tiếng ồn do quạt phải làm việc trong vùng đường đặc tính không ổn định.

Trong trường hợp này mình nghĩ chắc không thiếu gió đâu, có thể khi tính toán bạn tính dư, sau lắp đạt phải dùng ống mếm 150 , tổn thất áp cao hơn - > vừa đúng với quạt .

quạt của bạn có 2000 m3 là loại nhỏ, ống 150 vừa với nó. vậy thì làm sao mà nó hú.
ngoài ra nếu quạt hút thì không sợ quá tải, lo gì nó không ổn định. chỉ có quạt kém chất lượng mới sợ hú và mất ổn định thôi
hay ví dụ quạt làm việc nhiều quá, 24/24, 30/30 thì mới mòn cơ mất ổn định.

Ban chọn ống gió D300 là hợp lý (Tốc độ gió tôi tính ra được là 8m/s)
Khi giảm tiết diện ống gió xuống D150 quạt không rung và không ồn vì:
+ Cột áp của quạt quá thấp không thắng nổi trở lực ống gió dẫn đến giảm lưu lượng quạt.
+ Bạn không cho biết Cột áp, loại quạt nên mình chỉ giải quyết vấn đề đến vậy thôi

Back
Bên trên