sấy không khí

minhduc86n.lanh

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn! Công ty tôi hiện đang sử dụng lò hơi đốt dầu FO có sấy dầu và hâm nóng nước cấp.Khói lò thải ra ở nhiệt độ khoảng 170oC. Tôi muốn tận dụng nhiệt độ cao của khói lò này bằng cách lắp đặt thêm bộ sấy không khí trước khi đưa vào đốt, mong các bạn trên diễn đàn chia sẻ ý kiến, kinh nghiệm và những thiết bị khi lắp đặt hệ thống sấy khí này.Cám ơn nhiều! [email protected]

Ðề: sấy không khí

việc tận dụng nhiệt thải là một điều rất tốt, nâng cao hiệu suất của nhà máy tiết kiệm nhiệt, điên năng, tuy vậy bác cần phân tích kỹ thành phần của khói thải, bởi khi đưa nhiệt độ khói thải xuống thấp quá sẽ dễ bị ăn mòn kim loại( của bộ sấy). bác có thể sử dụng bộ sấy không khí ống nhiệt,(ở đầu nhận nhiệt của ống nhiệt bọc lớp chì mỏng sẽ giảm được khả năng ăn mòn ở nhiệt độ thấp. chúc bác có phương án tối ưu

hinh nhu bac học ở nhật về thì phải. vì em thây bác làm giống như cấu tạo xe máy nhật vây. theo em thấy có nhiều loại xe máy đã dùng quạt hút khí thổi qua thân máy trước khi đi vào chế hoà khí,như vậy vừa mát máy lại vừa sấy nóng khí luôn. chúc bác thành công, tìm ra cấu tạo và chất liệu thích hợp.

Tôi góp ý cho minhduc86n.lanh nhé:
Nếu nhiệt độ của khói ra là 170oC là nhiệt độ khói thoát lý tưởng rồi. Bạn không nên đầu tư bộ sấy không khí nữa. Vì những lý do như sau: Bạn đầu tư thì lượng nhiệt tận dụng không nhiều trong khi đó đầu tư thiết bị không nhỏ. Khi đó thời gian hoàn vốn đầu tư sẽ dài. Vì nhiệt độ bạn chỉ giảm xuống được khoảng 10 - 20oC là cùng. Nếu giảm xuống nữa, sẽ gây nên hiện tượng đọng sương khí SOx làm ăn mòn các bề mặt đốt phần đuôi và ống khói (trừ khi bạn sử dụng bằng vật liệu SUS304 hoặc SUS316). Người ta chỉ tiếp tục tận dụng nhiệt khi nhiệt độ khói treen 250oC. Mà quan trọng là lò hơi của bạn công suất bao nhiêu nữa? Và sử dụng đầu đốt gì? Bởi vì thông thường lò hơi đốt dầu có đầu đốt tích hợp toàn bộ nên sẽ rất khó cung cấp không khí nóng cho nó.

170 thì em nghĩ tương đối rồi mà bác. Người ta tính hiệu suất như thế này. cứ tận dụng 15 oC thì hiệu suất lò tăng 1%. Nếu bác đầu tư vào thì bao giờ hoàn vốn. với lại còn các hư hại do ăn mòn nữa. Em chỉ góp ý kiến của em thôi còn tùy bác ạ. Ak có 2 loại BSKK dạng ống và BSKK dạng quay nha bác. Bác có thể tìm hiểu thêm nếu đồng ý đầu tư

Back
Bên trên