Công Nghiệp Thiết kế điều hòa cho xưởng in.

khanhcdl

Thành Viên [LV 0]
Chào các a,e của diễn đàn:
Mình có vấn đề này nhờ các a,e tư vấn giúp!
Xưởng in là môi trường rất là nhiều bụi, mực in. Thế thì mình bố trí hệ thống Đhkk như thế nào để bụi và mực in ( rất đen ) ít bám vào miệng gió cấp và xung quanh khu vực miệng gió cấp. Miệng gió hồi bám mực in thì chấp nhận ( mình sẽ rửa lưới lọc ) nhưng vấn đề lại là mực in màu đen xì bám vào xung quanh miệng gió cấp ( miệng khuếch tán gắn trần ) rất nhiều gây đen trần và mất thẩm mỹ ( trần giả bằng thạch cao ).
Trường hợp mình gặp là xưởng in sử dụng AHU nối ống gió ( AHU đặt trong xưởng ), miệng gió cấp là loại khuếch tán. Xin nói thêm là nhiệt độ yêu cầu trong xưởng là 21 đến 23oC, độ ẩm 60%.
Nếu ko dùng miệng khuếch tán mà dùng các miệng thổi dạng cassette áp trần hoặc bố trí các miệng thổi dọc theo vách tường thì có khả thi ko?

Trả lời: Thiết kế điều hòa cho xưởng in.

khanhcdl viết:
Chào các a,e của diễn đàn:
Mình có vấn đề này nhờ các a,e tư vấn giúp!
Xưởng in là môi trường rất là nhiều bụi, mực in. Thế thì mình bố trí hệ thống Đhkk như thế nào để bụi và mực in ( rất đen ) ít bám vào miệng gió cấp và xung quanh khu vực miệng gió cấp. Miệng gió hồi bám mực in thì chấp nhận ( mình sẽ rửa lưới lọc ) nhưng vấn đề lại là mực in màu đen xì bám vào xung quanh miệng gió cấp ( miệng khuếch tán gắn trần ) rất nhiều gây đen trần và mất thẩm mỹ ( trần giả bằng thạch cao ).
Trường hợp mình gặp là xưởng in sử dụng AHU nối ống gió ( AHU đặt trong xưởng ), miệng gió cấp là loại khuếch tán. Xin nói thêm là nhiệt độ yêu cầu trong xưởng là 21 đến 23oC, độ ẩm 60%.
Nếu ko dùng miệng khuếch tán mà dùng các miệng thổi dạng cassette áp trần hoặc bố trí các miệng thổi dọc theo vách tường thì có khả thi ko?
Chào bạn !
Bạn cho mình hỏi là hệ thống máy in của bạn có lớn lắm không, diện tích chiếm chỗ của hệ thống máy so với diện tích trong phòng là bao nhiêu ? từ máy ra vách tường là bao nhiêu ?, phòng đóng kín cử hay là chỉ có màn chắn?
Nếu như tỉ lệ chiếm chổ của máy in so với phòng nhỏ và khoảng cách từ máy ra vách lớn hơn 6m thì lúc đó mới tính đến việc đặt miệng gió trong vách thổi ra, nếu không thoả điệu kiện đó thì nên dùng miệng gió khuếch tán. Điểm lưu ý tiếp theo là trong nhệ thống máy in thì chắc chắn có giấy chạy liên tục, nếu khoảng cách miệng gió gấn máy quá thì dễ gây đứt giấy và khi đó thì càng phiền phức. Nếu phòng không đóng cửa mà chỉ có màn chắn ngăn hơi lạnh( nói chung là phong không kín ) thì độ ẩm sẽ xâm nhập vào phòng và đương nhiên khi bụi mực in gặp hơi ẩm sẽ báo vào miệng gió và xung quanh bất kể đó là miệng loại nào. Cho mình hỏi thêm là công trình của bạn như vậy đạ cố định chưa hay có dự kiến đầu tư mở rộng nữa, nếu có dự kiến mở rộng nữa thì hiện tại không thể thổi vách ra được vì mai mốt rất tốn kém trong việc bố trí lại hệ thống thổi gió cho phù hợp vời mặt bằng mới. Nếu dùng ống gió trên trần thổi xuống qua miệng khuếch tán thì sau này khi mở rộng thì khả năng bố trí lại cũng như phối hợp hệ thống lạnh chạy gộp cũng dễ dàng và giảm chi phí đầu tư.
Vài lời cùng bạn, bạn kiểm tra xem những thông tin mình hỏi có đúng không, nếu không như mình hỏi thì bạn cung cấp thêm thông tin cụ thể để mình dễ thảo luận.

Trả lời: Thiết kế điều hòa cho xưởng in.

Rất cám ơn bạn đã góp ý!
Mình xin cung cấp thêm t.tin: diện tích xưởng 34 x 12, cao độ trần giả 5,1m, , hành lang còn lại một bên 03m và một bên 02m, dùng màn chắn cửa ra vào, màn chắn này tương đồi kín. Chiều cao của hệ thống máy in ( máy in cuộn ) khoảng 04m.
Khoảng cách còn lại giữa trần giả và máy in khoảng 01m, mình định nếu cải tạo lại thì sẽ bố trí các miệng thổi dọc vách, ở khoảng 01m này ( mình nghĩ sẽ ko bay giấy ), nhưng thực tế có a,e nào chắc chắn đã gặp trường hợp bố trí như trên mà ko bay giấy ko? )

Back
Bên trên