Tính trở lực đường ống gió

phuongnam1990

Thành Viên [LV 2]
CHo em hỏi khi tính trở lực đường ống gió. MÌnh có tình đường ống gió hồi không. ( Hồi 1 phần và hòa trộn với khí tươi ngoài trời )

Ðề: Tính trở lực đường ống gió

gió đi trong hệ thống bạn như thế nào?

I. Đường hút
1. Từ đường gió mới vào. (các trở lực tạo ra: qua miệng gió, qua lọc, lưới côn trùng, .v.v, qua đường ống nối vào sau quạt, các co cút..v.v)
2. Hồi từ phòng về.(các trở lực: miệng gió hồi, đường ống, VCD, co cút .vv)
II. Đường đẩy. có các trở lực
1. Ống cấp vào phòng trở lực lớn nhất (trên đường ống, VCD...)
2. Miệng gió.
3. Bộ lọc (nếu có)
4. Fire damper
5. Co, cút
6. .v.v

=> khi bạn nhìn trên nguyên lý sẽ thấy đây là 1 vòng tuần hoàn kín, nếu bạn không tín đường hồi thì gió đi được như thế nào.
Lưu ý đường hồi chỉ được tính nhánh gió mới hay gió hồi đường nào trở lực lớn hơn thì cộng với đường cấp.

gió đi trong hệ thống bạn như thế nào?

I. Đường hút
1. Từ đường gió mới vào. (các trở lực tạo ra: qua miệng gió, qua lọc, lưới côn trùng, .v.v, qua đường ống nối vào sau quạt, các co cút..v.v)
2. Hồi từ phòng về.(các trở lực: miệng gió hồi, đường ống, VCD, co cút .vv)
II. Đường đẩy. có các trở lực
1. Ống cấp vào phòng trở lực lớn nhất (trên đường ống, VCD...)
2. Miệng gió.
3. Bộ lọc (nếu có)
4. Fire damper
5. Co, cút
6. .v.v

=> khi bạn nhìn trên nguyên lý sẽ thấy đây là 1 vòng tuần hoàn kín, nếu bạn không tín đường hồi thì gió đi được như thế nào.
Lưu ý đường hồi chỉ được tính nhánh gió mới hay gió hồi đường nào trở lực lớn hơn thì cộng với đường cấp.

Ý bác là mình chỉ cần tính cho đường hồi ở nhánh có trở lực cao nhất rơi mình cộng vào trở lực của đường cấp rồi trên cơ sở đó mình chọn quát hay sao ?Cái này em cũng đang mu mơ mong bác chỉ giáo thêm!

Ý bác là mình chỉ cần tính cho đường hồi ở nhánh có trở lực cao nhất rơi mình cộng vào trở lực của đường cấp rồi trên cơ sở đó mình chọn quát hay sao ?Cái này em cũng đang mu mơ mong bác chỉ giáo thêm!

Đúng rồi chỉ như vậy là đạt yêu cầu.
Lưu ý đường cấp chỉ cần chọn nhánh có trở lực lực cao nhất.

Trờ lực đường ống thì nếu xoi kĩ ra thì có rất nhiều cái để bạn tính. Như là độ nhám bề mặt vật liệu làm ống gió của bạn là bao nhiêu, bao nhiêu T, cút, chẽ nhánh, côn thu, tiêu âm, lưới lọc, miệng thổi... Còn theo kinh nghiệm của mình tính vo tròn thông thường nếu ko lắp tiêu âm mà đường ống tương đối thẳng thì mình thường chọn 2,5 - 3 Pa/ 1m dài đường ống sau đó + với khoảng 40 Pa cho miệng thổi cuối cùng. Với trường hợp lắp tiêu âm và đường ống bị bẻ hay nâng hạ xuống nhiều đoạng do gặp đường ống nước thì chọn khoảng 3,5 - 5 Pa/1m đường ống.

Back
Bên trên