Dân Dụng XIn chỉ giáo về 2 cục

jinlove

Thành Viên [LV 0]
1. Máy lạnh Hitachi cháy block. Sau khi sửa và lắp đặt lại cho chạy thử thì thấy đường nén đóng tuyết rất nhanh và rất nhiều, tuy nhiên ở dàn lạnh không có chút hơi lạnh nao?
2. 2 Máy panasonic 1,5 HP giống hệt nhau, lắp đặt cùng nhau. 1 máy lắp đặt phòng nhỏ khoảng 12m2, 1 máy phòng lớn khoảng 20m2. Nhưng máy ở phòng lớn luôn lạnh hơn phòng nhỏ, mặc dù lượng gas là bằng nhau
Tại sao vậy các bác?

Ðề: XIn chỉ giáo về 2 cục

1. Máy lạnh Hitachi cháy block. Sau khi sửa và lắp đặt lại cho chạy thử thì thấy đường nén đóng tuyết rất nhanh và rất nhiều, tuy nhiên ở dàn lạnh không có chút hơi lạnh nao?
liệu có nhầm ống ga đi và ga về không?

còn cái kia phải kiểm tra lại ga, dòng...

2. 2 Máy panasonic 1,5 HP giống hệt nhau, lắp đặt cùng nhau. 1 máy lắp đặt phòng nhỏ khoảng 12m2, 1 máy phòng lớn khoảng 20m2. Nhưng máy ở phòng lớn luôn lạnh hơn phòng nhỏ, mặc dù lượng gas là bằng nhau
Tại sao vậy các bác?

Đường nén bị đóng tuyết chắc là do thiếu gas rồi,kiểm tra lại gas thử xem

Tại sao vậy các bác?

Chào bạn Jinlove,

Mình xin đóng góp vài ý với bạn như sau:

1. Máy lạnh Hitachi cháy block: Sau khi sửa là lắp đặt lại, mà đường đẩy bị bám tuyết là chắc chắn thiếu gas rùi bạn à .
==> Bạn cần kiểm tra xem lượng gas đã nạp đủ chưa, đo áp suất gas đầu đẩy, đầu hút bao nhiêu ? Đo dòng điện của máy nén xem cao hay thấp là biết ngay. Nạp gas thêm sao cho thỏa các yêu cầu trên là ok.

2. Máy lạnh Panasonic: Tương tự bạn kiểm tra các thông số như trên, xem các thông số giữa 2 máy này có giống nhau ko, có máy nào bì xì xọt hay thiếu gas gì ko. (Trường hợp này cũng có thể máy lạnh phòng nhỏ bị thiếu gas đó).
Nếu các thông số dòng điện, áp suất gas đầu đẩy, hút giữa 2 máy là giống nhau thì ta xét thêm 2 lý do sau:
- Có lẽ do đường ống gas của bạn đi quá dài, chênh lệch độ cao giữa dàn lạnh và dàn nóng vượt quá chuẩn cho phép theo khuyến cáo của nhà sản xuất, dẫn đến công suất máy sụt giảm, máy lạnh bị thiếu tải.
- Hoặc phòng nhỏ có kết cấu bao che chủ yếu là kính, chịu bức xạ nhiệt mặt trời lớn, trong phòng có nhiều các thiết bị tỏa nhiệt,... ==> Tổng tải nhiệt của phòng lớn hơn công suất máy lạnh trên nên máy thiếu tải, ko lạnh.

Trên đây là vài nguyên nhân chính có thể gây ra hiện tượng trên. Tuy nhiên, mỗi một Pan máy lạnh thì có rất nhiều nguyên nhân khác nhau, để tìm Pan máy lạnh thì cần phải kiểm tra và loại suy từ từ các nguyên nhân thì cuối cùng mới bắt trúng bệnh được. Nếu bạn kiểm tra hết các bước mình đưa ra ở trên mà vẫn chưa tìm được nguyên nha6h thì bạn tiếp tục loại suy tiếp nhé. Sẽ tìm ra thôi, ko có gì mà ko giải quyết được cả. Chúc bạn thành công.

đầu đẩy đóng tuyết là do thiếu ga mình chưa gặp bao giờ cả, mình chỉ gặp trường hợp thiếu ga thì đầu dàn lạnh bị bám tuyết thôi

Anh em chưa phân biệt ống nào là ống đẩy (cao áp), ống hút (thấp áp). Máy lạnh 2 cục nhỏ thì thông thường tiết lưu nằm ở dàn nóng (outdoor unit), nên đường ống nhỏ là đường ống gas lõng thấp áp. Nếu nó đóng tuyết thì có 2 nguyên nhân chính: 1 là thiếu gas, 2 là nghẹt (nghẹt phin lọc, nghẹt tiết luư...). Muốn xác định đường ống nén hay hút phải xác định vị trí tiết lưu trước.

đầu đẩy đóng tuyết là do thiếu ga mình chưa gặp bao giờ cả, mình chỉ gặp trường hợp thiếu ga thì đầu dàn lạnh bị bám tuyết thôi

Mình nghĩ ý bạn Jinlove nói " Đường nén đóng tuyết" chắc là đường ống gas lỏng từ dàn nóng (sau khi đã qua ống mao dẫn) bắt đầu dẫn đến dàn lạnh đó bạn.

Anh em chưa phân biệt ống nào là ống đẩy (cao áp), ống hút (thấp áp). Máy lạnh 2 cục nhỏ thì thông thường tiết lưu nằm ở dàn nóng (outdoor unit), nên đường ống nhỏ là đường ống gas lõng thấp áp. Nếu nó đóng tuyết thì có 2 nguyên nhân chính: 1 là thiếu gas, 2 là nghẹt (nghẹt phin lọc, nghẹt tiết luư...). Muốn xác định đường ống nén hay hút phải xác định vị trí tiết lưu trước.
bạn nói rất đúng, do ae nói không rõ nên dẫn đến hiểu lầm

Bạn htv82 nói chính xác , no comment !

Back
Bên trên