Công Nghiệp Đôi điều thắc mắc về Chiller

Ðề: Đôi điều thắc mắc về Chiller

Hihi, Bác Caudan oi, bác giải thích cho em chi tiết thêm về hoạt động của VFD cho bơm nước lạnh. Yếu tố nào dùng để điều khiển tốc độ bơm. Cảm ơn bác nhiều.
PS: đây là dự án của Hàn Quốc, hình như bác quản lý hệ BMS bên đó hả ?

Chào Hoangaut!
Dựa vào độ chênh áp giữa đường nước cấp và hồi của AHU, FCU (ở đây lấy độ chênh áp ở đường ống chính - trục riser tầng trên cùng của toà nhà). Nếu độ chênh áp lớn hơn giá trị cài đặt thì VFD sẽ giảm tần số của bơm nước lạnh lại.
Chúc sức khoẻ.

Cảm ơn bác caudan, tuy nhiên việc song hành giữa chiller và bơm nước lạnh ra sao. BMS kiêm nhiệm điều khiển luôn việc đóng mở các bơm nước lạnh hay do chiller tham gia nhiệm vụ này, giả sử tải lạnh của hệ thống đã đủ, chỉ có 1 chiller hoạt động nhưng chênh áp đường ống sụt giảm, cần phải tăng cường số lượng bơm để bù áp thì sao ? Em cũng đang phải thiết kế hệ thống dùng different pressure tranducer ( DPT) như bác giới thiệu nhưng còn băn khuăn chưa biết điều khiển sao. Hệ thống bơm cấp nước lanh cho toàn toà nhà là hệ thống tham số thời gian lớn, tín hiệu phản hồi về luôn dao động thì đặt tham số PID như thế nào để hệ thống ổn định, nếu chỉ có một DPT liệu có đủ giám sát cho toàn hệ thống?

Vấn đề hoangaut hỏi. Theo mình thì mỗi hệ BMS viết cho mỗi tòa nhà đều khác nhau, công suất bơm cũng khác nhau. Việc chọn tham số chênh áp suất thì phải dựa theo quá trình chạy Commissioning mà ta chọn cho thích hợp. Nếu các thiết bị ở mỗi tầng tương tự nhau thì theo mình chỉ cần 01 DPT ở tầng cao nhất là được rồi. Còn việc BMS hay Chiller kiêm nhiệm việc đóng mở các bơm nước lạnh thì phải coi hệ BMS của tòa nhà đó viết như thế nào. Nhưng theo ý riêng của mình thì để cho Chiller điều khiển bơm là tốt nhất vì như thế Chiller sẽ kiểm soát được dòng chảy qua nó, tránh xảy ra các sự cố ảnh hưởng đến tuổi thọ của Chiller, còn việc áp tụt giảm hay tăng thì có kỹ sư vận hành tòa nhà đó làm gì? Tự đi xử lý đi chứ:))
+++++++Sẵn đây mình xin mạo muội đóng góp 1 ý kiến nhỏ:
Mọi người khi đã vào diễn đàn hỏi ý kiến của người khác thì đúng lý là chúng ta nên hoan nghênh đó là người dũng cảm, ham học hỏi, cho dù đó là điều theo đa số mọi người là "dễ thế mà cũng hỏi", vì đâu phải ai cũng biết tất cả đâu. Nhưng mình thấy trên diễn đàn có một số anh em chẳng những không giúp đỡ (bằng cách trả lời điều mình biết), mà lại còn mắng mỏ đủ điều, như vậy thì có quá đáng lắm không? Còn anh em nào đã lỡ mắng mỏ trên, sau này nếu như gặp vấn đề nan giải khác thì sao? Có mạnh dạn lên diễn đàn để hỏi hay không???
Vài dòng làm phiền AE, mong mọi người cùng là cư dân hvacr đoàn kết lại để cùng nhau học hửi và phát triển.
Thanks đã xem.

Thanks các bác đã chia sẻ! Tuy nhiên mình nghĩ trên diễn đàn với những người đã "biết" nhau thì không sao, nhưng với người khác thì liệu rằng khi xưng hô "anh" với "chú" liệu có phù hợp hay không? Bạn Atinh xem lại nhé! Thân

hi, Pac này khó tính nhỉ, tại chú nguyenthu xưng đệ thì atinh kêu bằng chú thôi.
dân miền nam kêu chú là lớn đó hehe

Back
Bên trên