Hệ thống cứu hỏa vách tường.

robotno1

Thành Viên [LV 2]
Các bác cho em hỏi là trong hệ thống cứu hỏa vách tường thì khoảng cách giữa các hộp cứu hỏa bên trong khoảng bao nhiêu vậy? Theo TCVN thì max =50m nhưng ở việt nam chỉ có cuộn vòi cứu hỏa dài 20m.Vậy phải chăng khoảng cách giữa các hộp cứu hỏa khoảng 20m hay là 20m+10m?:blush:
Bác nào có catalog về các hộp cứu hỏa không?Cho em xin 1 bản với!:)

Trả lời: Hệ thống cứu hỏa vách tường.

Chào bạn,
Mình cũng chưa xem lại một cách chính xác là TCVN 2622-1995 viết như thế nào, nhưng mình vẫn nhớ được qui định là: \"tại một điểm bất kỳ trong công trình phải được bảo vệ bởi 2 vòi cứu hỏa...\".
Nên hiểu bán kính phục vụ của vòi cứu hỏa bằng chiều dài vòi (trong nhà là 20m, ngoài nhà 2x20m) cộng với tầm phục vụ của cột nước đặc. Tiêu chuẩn không nói rõ về điều này nhưng theo một yêu cầu khác trong tiêu chuẩn là khi test, cột nước đặc tói thiểu 6m (nhưng chẳng có qui ddinhj cột nước đặc là gì???).
Nếu theo yêu cầu \"tại một điểm bất kỳ trong công trình phải được bảo vệ bởi 2 vòi cứu hỏa...\", ngẫm cho kỹ ra thì đây là một yêu cầu không thể thực hiện được, trừ khi tại mỗi hộp chữa cháy lắp 2 họng và được hiểu là các họng độc lập. Bạn cứ thử ngồi bố trí các họng cứu hỏa rồi vẽ đường tròn có bán kính 26m mét (hoặc giả là 25m) thì sẽ thấy không thể đảm bảo được yêu cầu đó một cách lô gíc.
Tuy nhiên, trên thực tế, mình sẽ cố gắng bố trí làm sao để các vòng tròn này phủ kín toán bộ mặt bằng là được (thẩm định được).
Nếu cứ đọc kỹ các tiêu chuẩn Việt nam thì càng thấy buồn cười bạn ạ(các tiêu chuẩn nước ngoài thỉnh thoảng cũng vậy nhưng ít hơn nhiều), và nếu muốn tuân thủ hết thì sẽ không làm được cái gì cả.
Thân

Chào bạn.
Lời đầu xin cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của tớ.
Nhưng có lẽ bạn nhầm 1 chút ở TCVN thì phải.
\"tại một điểm bất kỳ trong công trình phải được bảo vệ bởi 2 vòi cứu hỏa...\". điều này còn tùy vào loại công trình, mức độ nguy hiểm, và thể tích của công trình cần bảo vệ. Thông thường những công trình có thể tích nhỏ thì tại mổi điểm trong công trình chỉ cần 1 vòi cứu hỏa bảo vệ....:)

Bạn robotno1 nói đúng rồi đó,\"tại một điểm bất kỳ trong công trình phải được bảo vệ bởi 2 vòi cứu hỏa...\". điều này còn tùy vào loại công trình, mức độ nguy hiểm, và thể tích của công trình cần bảo vệ. Thông thường những công trình có thể tích nhỏ thì tại mổi điểm trong công trình chỉ cần 1 vòi cứu hỏa bảo vệ....\"
khoảng cách giữa các hộp cứu hỏa bên trong có 2 loại:
-loại 25m
-loại 50m
Tùy theo đặc điểm yêu cầu của từng công trình mà chọn loại nào cho phù hợp.

Chào bạn tanaka!
bạn có thể nói rỏ thêm cho robotno1 biết là trong trường hợp nào thì khoảng cách là 25m và trường hợp nào thì khoảng cách là 50m được không?:)
Cảm ơn bạn tanaka nhiều!

Thân chào bạn Robotno1
Mình xin nói rõ hơn về các BOX cứu hỏa đặt trong nhà:
Loại bk 15m:dt mặt bằng từ 100m2 trở lên(200m2 nếu có tường chống cháy)
Loại bk 25m:dt mặt bằng từ 500m2 trở lên(1000m2 nếu có tường chống cháy)
Loại bk 50m:dt mặt bằng từ 6000m2 trở lên,đây là BOX liên kết với hệ thống đường ống cứu hỏa lk với bên ngoài(như là từ xe cứu hỏa...),đặt từ lầu 3 trở lên.
Thân chào

Theo mình thì hiện nay ở VN đã có Hosereel có cuộn vòi 20-30m, và tiêu chuẩn có ít nhất 2 họng nước tới điểm chữa cháy xa nhất thường áp dụng cho nhà cao tầng.Khoảng cách thì bạn cứ đặt sao cho đảm bảo tiêu chuẩn trên, nếu thấy nhiều hộp họng quá bạn có thể sử dụng hộp họng 2 cuộn vòi 20m :) thân!!!

Ðề: Trả lời: Hệ thống cứu hỏa vách tường.

Thân chào bạn Robotno1
Mình xin nói rõ hơn về các BOX cứu hỏa đặt trong nhà:
Loại bk 15m:dt mặt bằng từ 100m2 trở lên(200m2 nếu có tường chống cháy)
Loại bk 25m:dt mặt bằng từ 500m2 trở lên(1000m2 nếu có tường chống cháy)
Loại bk 50m:dt mặt bằng từ 6000m2 trở lên,đây là BOX liên kết với hệ thống đường ống cứu hỏa lk với bên ngoài(như là từ xe cứu hỏa...),đặt từ lầu 3 trở lên.
Thân chào

Mình đang xem một bản vẽ thiết kế, công trình rất quan trọng, diện tích 13500m2 thấy có đầu nối với vòi cứu hỏa đặt ngầm ngoài nhà thay cho hộp vòi ngoài nhà và gọi là underground hydrant, nhưng lại không có đầu nối với xe bơm cứu hỏa (trụ tiếp nước).
Có yêu cầu nào bắt buộc phải có hệ thống trụ tiếp nước (nối vào đường ống khô hoặc nối trực tiếp vào đường ống ướt, nối vào bể chứa)??

cần sự giúp đỡ

chào cả nhà!
mình đang làm 1 tòa nhà văn phòng cao 3t
theo tiêt chuẩn mình có đọc được là nhà văn phòng dưới 5t thì không cần thiết kế hệ thống cứu hỏa bên trong nhà. như vậy có phù hợp không các bác trong diễn đàn?
còn hệ thống báo cháy trong nhà mình có cần thiết kế không?
nhờ các bác chỉ giáo mình chưa là cứu hỏa bao giờ. thanks!

Back
Bên trên