Công Nghiệp Hệ thống hút khói tụ cầu thang bộ

Hero

Thành Viên [LV 1]
Hiện nay em đang thiết kế một hệ thống HVAC cho một Office Building 5 tầng. chưa đủ tiêu chuẩn làm quạt tang áp cầu thang. Bên PCCC có yêu cầu tôi làm hệ thống hút khói tụ cầu thang bộ mà đến giờ em chưa biết tinh lưu lượng cho cái quạt đấy như thế nào, và áp suất trong cầu thang bộ là bao nhiêu passcal. Bác nào biết làm ơn chỉ dùm em với nhé. Em cảm ơn nhiều.

Trả lời: Hệ thống hút khói tụ cầu thang bộ

Theo tôi có mấy ý kiến sau:
1/ Việc điều áp cầu thang cố đặt ra tiêu chuẩn là nhằm bắt buộc các công trình khi bằng hoặc vựot quá giá trị tiêu chuẩn min thì phải làm điều áp. Như vậy đối với công trình 5 tầng không làm cũng không sao, mà làm thì càng tốt, không ai bắt chúng ta đến giá trị đó mới được làm. Nãy giờ hay nói cái giá trị tiêu chuẩn đó mà không nói chính xác vì mỗi tiêu chuẩn yêu cầu khác nhau.
2/ \"hệ thống hút khói tụ cầu thang\" cụm từ này hay mơ hồ. Nếu hút trong khoang thang (thoát hiểm) thì theo tôi càng không nên, không tạo áp suất dương thì thôi, cớ sao lại tạo áp suất âm trong khoang thang này. Có chăng thì hệ thống hút khói và hút nhiệt cho không gian bên ngoài cầu thang, khu vực văn phòng.
3/ Việc tính toán các công việc này điều đã có tài liệu trong kho, cố gắng đọc tìm hiểu.
Chúc bạn thành công!

Cái này hay đấy, cảm ơn bạn nhiều lắm.................

Cái này là PCCC yêu cầu bạn thực hiện hệ thống thông gió cầu thang, Việc điều áp này là nhằm đảm bảo an toàn trong khi xảy ra sự cố cháy nổ. Vấn đề này bạn phải tham khảo tiêu chuẩn AS 1668.1-1998.
Chúc thành công!:P

Mình nghĩ việc này còn áp dụng cho phòng làm việc nữa chứ các cậu. Chống khí độc lan tràn vào phòng

các anh biết hệ thống hút khói hành lang cho nhà cao tầng ko, nge bác lê hiếu nói sơ sơ nhưng tìm tài liệu về cái này căng wa

ơ Chú atinh sao lại đươc anh vào đây.
Em nên hỏi anh Ptkiên 1978 anh ấy là nhà tư vấn HVACR chuyên nghiệp

anh ptkien nong tih lam, khong biet ong bao nhieu tui có vo chua ma thuong hay buc xuc lam,chac lao ta co vo rui bi vo kem wa nen buc hay buc minh

PtKien1978
Atinh lấy 2008 -1978 là ra tuổi ngay thôi ( với 7 năm 03 tháng thi công ở REE ) 03 tháng làm cho cty tư vấn của ÚC
hắn nhiều kinh nghiệm thi công các loại công trương ( nhà máy, building khu thương mại, nhà máy thuốc, Khu căn hộ cao cấp kết hợp văn phòng và khu thương mại )
dân công trương bao giờ cũng nóng tính ( bì nhiều bên o ép : bên A, bên thầu chính B bên tư vấn, tư vấn giám sát v..vv.)
nêu atinh kéo léo 1 chút sẽ moi được khối kinh nghiêm của hắn.
Chúc atinh thành công :kiss:

cám ơn lời khuyên của anh, em nói vậy chứ chưa tiếp xúc với anh ta lần nào, anh lehieu vao TPHCM nho gọi em nhé, em dẫn anh nhậu thịt cầy hehe chịu ko

Hệ thống hút khói tụ cầu thang
đừng nhầm hệ này với hệ thống tăng áp cầu thang nhé
cái này rất khó miêu tả để đưa ra phương án thiết kế cụ thể cho kiểu thiết kế gì?
cầu thang kín ( nằm giữa toà nhà ) hay cầu thang thông với hành lang các tầng?
Ca này khó đẻ đây?:silly:

Atinh nè: Hệ thống thút khói hành lang cho nhà cao tầng hiểu nôm na như thế này: Khi một tầng nào cháy thì van khói tại tầng đó ( smoke damper ) sẽ nhận tín hiệu báo khói và mở van. Quạt hút khói trên mái nhà sẽ hoạt động, và hút khói tại tầng đó lên trên, và thổi ra ngoài.
Tại sao phải hút khói: hãy hiểu đơn giản là khi cháy sẽ có khói, phải hút khói ra ngay nếu không khói sẽ toả ra khắp tầng và gây ngạt. Khi hút khói lửa cũng không thể bị hút theo khói đâu vì đã có hệ thống chữa cháy sẽ dập đám cháy ngay.
Atinh nên hiểu sâu thêm về thông gió sẽ biết thêm nữa nhé. Ở đây anh viết cũng o hết.
Cái van gió đặt trên trần giả ( bên trong trần giả tại vị trí hành lang,nối đến trục rier. Tuỳ theo diện tích mặt bằng mà thiết kế 1 đến 2 van cho 1 tầng, hoặc nhiều hơn.

Cám ơn anh ptkiên, vậy nếu công trình trên 7 tầng mà chuẩn thì ta sẽ sài cái này, và trên mái sẽ có 2 quạt, một để tăng áp cầu thang, mộtđể hút khói nhỉ.

Đúng thế atinh. Nếu như muốn toà nhà lắp đặt đầy đủ đồ chơi thì đừng nhầm lẫn giữa tăng áp cầu thang và hút khói nhé. Còn nếu như lắp đặt có lựa chọn thì nên tính đến mức độ ưu tiên của từng loại và từng công trình rồi mới quyết định lựa chọn.

Thê mới đáng là tư vấn chuyên nghiệp chư Ptkien1978 :woohoo: :woohoo:

Dạ em chào anh Hiếu, em không dám múa cái rìu cùn qua mắt thợ pro như anh ạ.

Anh lại kiêm tốn rồi Anh làm ở cty Tư vấn của ÚC
nhân tiện đây anh có tại liệu HVACR của ÚC thi anh upload cho ACE
Kiến thức là vô tận

Mong anh giúp đỡ

Dạ anh lại thế nữa rồi, em không dám đâu ạ. Em rửa tay gác kiếm lâu rồi. Thỉnh thoảng đi dạo phố thấy mọi người bàn luận zui zẻ wa nên góp vui tí thôi ạ. Anh Hiếu cứ nói thế em ngại quá. Lần sau ngồi im không dám ngọ nguậy nữa ạ.

anh lehieu khi nao vao tphc vậy, bọn em trong đây dang lập nhóm đồ hoạ 3D (revit mep)đấy. anh vào gọi em cafe nhe.

Back
Bên trên