Dân Dụng Hiện tượng bám tuyết dàn lạnh máy ĐH

gnuh109

Thành Viên [LV 6]
Nếu có hiện tượng bám tuyết dàn lạnh thì có thể do các NN sau:
- Thiếu gas : Chỉ bám tuyết một phần dàn lạnh, ống nhỏ cục nóng bám tuyết, ống lớn ko có hiện tượng gì.
- Dàn lạnh TĐN kém:
+ Dàn quá bẩn
+ Quạt dàn lạnh quá yếu
Nhưng nếu có trường hợp thế này, không thiếu gas, dàn sạch, các lá nhôm không bị xếp, quạt bình thường. Nhưng vẫn bám tuyết dàn lạnh, một số thời điểm có đá nhỏ văng xuống dưới.
Mình đã kiểm tra, khi cài đặt nhiệt độ lên cao block nén vẫn không dừng và quạt thì chạy yếu hẳn lại (lúc khởi động sau khoảng 2p block nén chạy). Mình đang định thử m
ua thay con cảm biến nhiệt độ xem sao, con dàn lạnh này đặt cũng quá sát trần khả năng có ảnh hưởng đến lưu lượng gió qua dàn lạnh.
Mọi người ai đã gặp hiện tượng này chưa, cùng thảo luận nhé !

có thể do vòng tuần hoàn của gas bị nghẽn (lượng gas tuần hoàn trong hệ thống không đủ)

bám tuyết dàn lạnh thường có tới 3 nguyên nhân .
1 là hệ thống bị thiếu gas.
2 có thể dàn lạnh bị bám bụi nhiều quá không trao đổi nhiệt được.
3 là do đường ống về bị gắp hoặc nghẹt.
tùy trường hơp mà ta có thể khắc phục cho tốt.

Mình xin góp ý. Bạn phải tìm ra nguyên nhân vòng tuần gas bị nghẹn từ đâu sinh ra
1. Do van tiết lưu hoặc ống mao bạn có thể xác định như Máy chạy nhưng 1 lúc lại dừng. áp suất đầu hút thấp --> nhiệt độ thấp --> hiện tượng bán tuyết
2.Phim sấy lọc bị nghẽn do bẩn : Áp suất đầu hút thấp, máy chạy liên tục nhưng không lạnh
3.Đường lỏng bị nghẽn: Máy chạy nhưng 1 lúc lại dừng, suất đầu hút thấp, máy chạy liên tục nhưng không lạnh
4
. Đầu cảm biến nhiệt của van bị rò
5. đối với điều hòa có van điện từ xem nó có bị nghẽn không

Máy vẫn lạnh bình thường, dòng ok. Nhưng có cái nhà thầu mới làm lại cái loa phông trần nên rất sát đầu hút không khí của dàn lạnh, thêm nữa cảm biến nhiệt độ có vấn đề, dù đã đủ nhiệt nhưng không ngắt MN. Khi tăng nhiệt độ lên thì rã đá, bắn xuống phía dưới. Máy vẫn lạnh ok thì chắc không phải nghẹt gas đâu.

Con cảm biến panasonic chắc 15k, mấy con khác tooàn 5,10k. Để mình thử bịt xem, lần trước có lần nó làm cái MN không chịu chạy, mình ngắt cai vỏ nhựa bọc bên ngoài do có nước vào. Giờ chạy rồi lại chả chịu ngắt , hehe :)

klq nhưng mọi ng cho e hỏi, cân cáp tủ lạnh thì lấy áp suất là không khí, vậy khi hệ thống chạy thì với gas r22 hay r134a, hay r12, thì áp suất cân cáp kia có ảnh hưởng j đến việc môi chất khác nhau từng loại tủ sử dụng k ak, hay là môi chất lạnh nào cũng cân cáp với áp suất như vậy, giúp e với, e cảm ơn

Gas không hồi về được :
- Thứ nhất cảm biến đầu đồng sẽ ngắt máy nén vì nhiệt độ thấp quá mức cho phép
- Rơ le nhiệt bảo vệ máy nén cũng sẽ ngắt chứ
Đằng này MN vẫn cứ chạy. Chỉnh nhiệt độ lên max 30 cũng chả chịu ngắt, quạt dàn lạnh thì chạy chậm lại.

bác này nói kĩ hơn phải giải quyết 1 lần đằng này bác còn nói đưa ra max 30oC mà chả chịu ngắt vậy lỗi cảm biến rồi , đem lên thợ sủa bjo đi . chả chịu nói gì cả :">

klq nhưng mọi ng cho e hỏi, cân cáp tủ lạnh thì lấy áp suất là không khí, vậy khi hệ thống chạy thì với gas r22 hay r134a, hay r12, thì áp suất cân cáp kia có ảnh hưởng j đến việc môi chất khác nhau từng loại tủ sử dụng k ak, hay là môi chất lạnh nào cũng cân cáp với áp suất như vậy, giúp e với, e cảm ơn
tủ lạnh sài 2 loại môi chất R12 vs R134a , R404a , ... nhưng tủ dân dụng cho gia đình thì R12 thì ít còn thông dụng R134a . cân cáp tầm 180 - 220 PSI . 50L - 500L. không phân biệt nhé bác . đọc xong thấy hiểu like cho :-bd

bác này nói kĩ hơn phải giải quyết 1 lần đằng này bác còn nói đưa ra max 30oC mà chả chịu ngắt vậy lỗi cảm biến rồi , đem lên thợ sủa bjo đi . chả chịu nói gì cả :">
Mua một con cảm biến 15k thay vào thôi chứ lên thợ gì, tại giờ chỉ có mỗi con 5,10k nên chưa thay thử được xem có hết không. :)

bác giúp e nữa nhé,
+ cân cáp đo trở lực không khí của phin, cáp với máy nén
áp suất tham khảo, tủ 1sao (*) 130psi - 150psi, 2sao (**) 150psi - 160psi, 3sao (***) 160psi - 180psi
+ cân cáp đo trở lực không khí của cáp trong hệ thống đã lắp hoàn chỉnh
tủ lạnh đối lưu tự nhiên áp suất 150psi - 210psi đối với bể kem đá 75psi - 120psi
số liệu này tin cậy k ak, tại thấy khác số liệu của bác nên e hỏi vậy,
+theo nhiệt độ có tủ lạnh âm mấy độ, âm mấy độ
+ cho e hỏi là sáp suất nạp gas tủ lạnh là bnhieu và dòng bnhieu thế bác,với từng loại gas nhé, từng loại tủ lạnh (phân loại theo nhiệt độ)
e còn nhiều bỡ ngỡ giúp e với ak,

Các bạn cho mình hỏi điều hòa nhà mình bây giờ không còn lạnh như trước, kiểm tra thì ko thấy rò rỉ gas cả dàn nóng và lạnh. Mình thử bật tính năng hi-power thì có lạnh hơn chút, nhưng được vài ngày lại trở lại như cũ. Ngoài vệ sinh lưới lọc cục lạnh, mình cần làm gì nữa để điều hòa lạnh trở lại không?

Back
Bên trên