Miệng gió có nước

Trả lời: Miệng gió có nước

Mình cũng hay gặp nhưng đành chịu. Là vầy, máy sx nằm dưới miệng gió (nó đem ra đó để bớt nóng máy) làm tăng độ ẩm và nhiệt xung quanh. Khổ nổi nếu mở VD thêm thì máy nguội ngắt, ko sấy được. Làm sao đây? Chẵng lẽ lấy giẻ khô để dưới chân, rảnh thì lau sàn à?:silly:

Vấn đề đọng nước được giải thích thật đơn giản như sau : Lượng khí tươi từ bên ngoài lọt vào phòng nhiều với trường hợp khí tươi nóng và ẩm sẽ dẫn đến tình trạng đọng sương ở miệng gió. Vấn đề ở chỗ là lượng hơi nước chứa trong đường hồi đã ngưng không kịp hết khi đi qua dàn trao đổi nhiệt của indoor vì vậy khi gặp vật bám là các nan của miẹng gió hơi nước tiếp tục đọng lại tại đây mà thôi. Một lý do nữa là nhiệt độ của miệng gió lạnh hơn không khí trong phòng ( miệng gió làm bằng kim loại )vì vậy khi độ ẩm của không khí trong phòng vẫn đủ để đọng sương tương ứng với Tds của nhiệt độ miệng gió. Cách khắc phục là hạn chế lượng không khí nóng ẩm từ bên ngoài xâm nhập vào phòng.

Bac gaungabk noi dung do!
Ngoai cac nguyen nhan cac bac da neu tren thi viec hoi
ve cung anh huong den viec dong suong cua mieng cap!

về vấn đề miệng gió có nước tôi có thể giải trình cho bạn một số trường hợp sau đây
1. bọc cách nhiệt trên đường gió cấp không tốt gây hiện tượng nhiễu nước và nước sẽ chẩy xuống bề mặt ngoài của miệng gió.
2. lưu lượng gió hồi quá ít dẫn đến nhiệt độ gió cấp quá thấp. điều này bạn có thể tra trên ẩm đồ sẽ thể hiện rõ ngay
3. độ ẩm của không khí quá cao. nhưng trường hợp này tôi không quan tâm lãm bởi vì nó chỉ là hiện tượng đổ mồ hôi tạm thời
Vậy nhé! có gì mình tư vấn với nhau thêm. Rất hy vọng các bạn có niềm đam mê về ngành Điều hòa không khí như tôi hãy đưa ra những câu hỏi hay và cùng thảo luận
QuangHuy 0987390774

Vi du cu the ve van de nay cac ban co the den toa nha 198btayson - hn ( sieu thi packson ) tai tang ham gui xe oto co phong ky thuat bi dong suong mieng gio cac ban quan sat se thay ro.
Vo Nhat Minh

ptkien1978 viết:
Thế này nhé.
1. tại lưu lượng gió qua miệng gió của ông ít quá
2. vận tốc gió quá thấp.
3. gió lạnh phân bố chưa đều.
Ông hãy kiểm tra và xử lý 3 lý do đó. tự nhiên sẽ hết đọng sương ngay.

Chào các anh em,

Đúng là vấn đề này rất là nan giải, vì hiện tại mình cũng đang gặp vấn đề này mà giải quyết vẫn chưa được, nên một lần nữa nêu lên mong anh em giúp đỡ. Trường hợp cụ thể mình đang gặp như sau :

Hệ thống lạnh VRV III - Daikin.
Dàn lạnh nối ống gió, lưu lượng 38m³/min, miệng gió thổi KTC 1600x150mm. Dàn lạnh nối với miệng gió bằng 4 ống gió mềm có cách nhiệt Þ200 (đã có box gió cho miệng thổi;box thổi gắn đầu ra dàn lạnh bọc tiêu âm luôn).

Mình đã chạy hệ thống được 7 ngày rồi, các cửa đều kín, mở không thường xuyên lắm, mà vẫn bị đọng sương các bác ạ.

Kiểu này chắc không lấy tiền được quá.

Mong anh em gíup đỡ.

À, còn 1 chi tiết nữa là miệng gió mình gắn với box gió bằng rivê (đã trét silicon kỹ càng)

Chào mọi người,

Hiện tượng nước ngưng tụ trên bề mặt có nhiệt độ thấp gọi là hiện tượng đọng sương. Hiện tượng đọng sương xảy ra khi nhiệt độ bề mặt thấp hơn nhiệt độ điểm sương (dew point).
Ví dụ, Không khí ở nhiệt độ 30oC và độ ẩm 60% thì nhiệt độ bề mặt đọng sương là ~21oC.
Tương tự, Không khí ở 25oC độ ẩm 30% thì nhiệt độ bề mặt đọng sương là ~10oC.

Ở Việtnam, độ ẩm tương đối trung bình của không khí lúc nào cũng cao hơn 60%, như vậy thì nhiệt điểm sương bề mặt rất cao ( có lẽ phải trong khoảng 16oC~22oC). Do đó, hiện tượng miệng gió có nước khó tránh khỏi, như vậy vấn đề này đa phần không phải lỗi của kỹ sư lắp đặt hay lỗi thi công. Tôi nghĩ \"độ ẩm tương đối trung bình ở VN\" quá cao là vấn đề chính.

@bato, anh thử set nhiệt độ làm việc cao nhất có thể xem còn hiện tượng nước ở miệng thổi không.

hệ thống VRV III của DAIKIN sau khi đã kiểm tra về chất lượng bọc cách nhiệt đường ống gió, miệng gió ra đều tốt cả. tôi thấy một trường hợp là xả bớt gas trong máy ra thì lại không bị hiện tượng đọng sương nữa. hiệu quả rõ ràng. bạn hãy thử xem. tôi cũng đã gặp trường hợp này tại công trình khách sạn Norfork tại SG.

xả gas bớt đi thì trong phòng công suất lạnh có đảm bảo không anh?em thấy đi bảo dưỡng thường phải nạp thêm gas mà

các bác cho em hỏi cái cassette cũng bị đọng nước nó nhỏ xuống sàn,hihi em hỏng biết làm sao?mong các bác chỉ giáo

Hãy kiểm tra lại nhiệt độ ra tại miệng thổi là bao nhiêu? độ ẩm trong phòng là bao nhiêu? úng với độ ẩm đó ta sẽ có nhiệt độ đọng sương, nếu nhiệt độ ra khỏi miệng gió nhỏ hơn nhiệt độ đọng sương của phòng thì phải đọng sương tại miệng gió thôi, vì vậy vấn đề là phải khử ẩm trong phòng, khi độ ẩm khoảng trên dưới 60% mà còn đọng sương thì hãy nghĩ đến vấn đề khác. trong hồ sơ thiết kế có nhiệt độ và độ ẩm rỏ ràng ta cứ đưa bằng độ ẩm thiết kế đi xem thử còn đọng sương ko? đảm bảo hết đọng sương phía mặt miệng gió ngay, còn nếu chảy nước phía trong là mới do cách nhiệt không đảm bảo.

Nguyễn Văn Dương viết:
các bác cho em hỏi cái cassette cũng bị đọng nước nó nhỏ xuống sàn,hihi em hỏng biết làm sao?mong các bác chỉ giáo
- Kiểm tra nhiệt độ, độ ẩm gió hồi về ta có Ts của gió qua dàn FCU.Nếu Ts> nhiệt độ đặt thì đọng sương là do ẩm trong phòng quá cao hoặc do nhiệt độ đặt quá thấp.Kiểm tra 2 thông số đó rồi đưa ra hướng khắc phục.
- Kiểm tra kết nối ống nước ngưng, ống gas vào dàn.Nước đọng có thể do thoát nước ngưng kém -> kiểm tra cả bơm nứoc ngưng (nếu có){bơm hỏng thì đọng nước chắc chắn}

thank 2 bác!vì phòng này ngày xưa thiết kế ko phải làm tổng đài điện thoại bây h họ chuyển làm tổng đài điện thoại nên số người rất là đông nên em nghĩ đây là do độ ẩm quá cao nên bị đọng sương,hihi chắc em phải đuổi vợi người ra thôi:laugh: :laugh:

Ðề: Miệng gió có nước

Hãy kiểm tra lại nhiệt độ ra tại miệng thổi là bao nhiêu? độ ẩm trong phòng là bao nhiêu? úng với độ ẩm đó ta sẽ có nhiệt độ đọng sương, nếu nhiệt độ ra khỏi miệng gió nhỏ hơn nhiệt độ đọng sương của phòng thì phải đọng sương tại miệng gió thôi, vì vậy vấn đề là phải khử ẩm trong phòng, khi độ ẩm khoảng trên dưới 60% mà còn đọng sương thì hãy nghĩ đến vấn đề khác. trong hồ sơ thiết kế có nhiệt độ và độ ẩm rỏ ràng ta cứ đưa bằng độ ẩm thiết kế đi xem thử còn đọng sương ko? đảm bảo hết đọng sương phía mặt miệng gió ngay, còn nếu chảy nước phía trong là mới do cách nhiệt không đảm bảo.

Nguyễn Văn Dương viết:

- Kiểm tra nhiệt độ, độ ẩm gió hồi về ta có Ts của gió qua dàn FCU.Nếu Ts> nhiệt độ đặt thì đọng sương là do ẩm trong phòng quá cao hoặc do nhiệt độ đặt quá thấp.Kiểm tra 2 thông số đó rồi đưa ra hướng khắc phục.
- Kiểm tra kết nối ống nước ngưng, ống gas vào dàn.Nước đọng có thể do thoát nước ngưng kém -> kiểm tra cả bơm nứoc ngưng (nếu có){bơm hỏng thì đọng nước chắc chắn}

Ngoài các yếu tố trên thì bạn Dương cần kiểm tra lưới lọc bụi có bị nghẹt không, vì nghe bác nói lúc trước phòng co chức năng khác, bây giờ có chức năng khác, nên chắc là máy đã sử dụng lâu rồi,...

Ðề: Trả lời: Miệng gió có nước

Theo tôi nghĩ không phải lúc nào nhiệt độ gió cấp và phòng thấp hơn nhiệt độ đọng sương của không khí trong phòng thì đều gây ra hiện tượng đọng sương trên cửa gió. Đây chỉ là điều kiện cần thôi. Còn 1 điều kiện nữa là bề mặt cửa gió phải tiếp xúc với không khí trong phòng. Khi vận tốc gió đủ lớn sẽ đẩy không khí trong phòng không cho tiếp xúc với bề mặt miệng gió thì cũng không gây ra hiện tượng đọng sương. Ngoài ra, kết cấu cửa gió đôi khi cũng là nguyên nhân gây ra đọng sương vì nó tạo ra một số vị trí mà gió cấp không thổi tới (ví dụ phần lõi của cửa gió 4 hướng).

VP em cũng bị nước chảy quá trời. Kiểm tra thì do ống thoát nước lâu ngày bị tắc (nằm ngoài nên không ai để ý) nước đầy chảy ngược vào trong. Sau khi thông ống thoát thì mọi việc OK.

ptkien1978 viết:

Chào các anh em,

Đúng là vấn đề này rất là nan giải, vì hiện tại mình cũng đang gặp vấn đề này mà giải quyết vẫn chưa được, nên một lần nữa nêu lên mong anh em giúp đỡ. Trường hợp cụ thể mình đang gặp như sau :

Hệ thống lạnh VRV III - Daikin.
Dàn lạnh nối ống gió, lưu lượng 38m³/min, miệng gió thổi KTC 1600x150mm. Dàn lạnh nối với miệng gió bằng 4 ống gió mềm có cách nhiệt Þ200 (đã có box gió cho miệng thổi;box thổi gắn đầu ra dàn lạnh bọc tiêu âm luôn).

Mình đã chạy hệ thống được 7 ngày rồi, các cửa đều kín, mở không thường xuyên lắm, mà vẫn bị đọng sương các bác ạ.

Kiểu này chắc không lấy tiền được quá.

Mong anh em gíup đỡ.

À, còn 1 chi tiết nữa là miệng gió mình gắn với box gió bằng rivê (đã trét silicon kỹ càng)

Bác gắn bao nhiêu miệng gió có KTC 1600x150mm?

Miệng gió của bác dùng là loại gì? free opening bao nhiêu %?

Ống mềm bác sử dụng D200 là nhỏ

Chào
Anh Hiếu nói dúng rùi nhưng em có gặp trường hợp để bổ sung vdụ thôi.Lưới lọc dàn lạnh dơ gió lạnh ra ko dc gây ra hiện tượng đọng sương dễ thấy nhất.
Bye!>:/

Chào
Anh Hiếu nói dúng rùi nhưng em có gặp trường hợp để bổ sung vdụ thôi.Lưới lọc dàn lạnh dơ gió lạnh ra ko dc gây ra hiện tượng đọng sương dễ thấy nhất.
Bye!>:/
chao,
moi nguoi co moi nguyen nhan, chung ta nen tong hop lai khi nao gap truong hop nao thi xu ly truong hop do.
thank.

Back
Bên trên