Sprinkler

hoclanh

Thành Viên [LV 0]
Xin hỏi các bác về hệ thống sprinkler. Khi thiết kế hệ sprinkler ta thường tính theo đám cháy. như vậy lưu lượng cho 1 đám cháy là hằng số nhưng sao tiêu chuẩn anh lại thay dổi theo chiều cao toà nhà. xin các bác giải thích giùm

Trả lời: Sprinkler

Khi thiết kế hệ thống chữa cháy bằng sprinkler phần lớn người ta sẽ dựa vào tiêu chuẩn NFPA và một số yêu cầu của cơ quan phòng cháy chữa cháy địa phương.
Đầu sprinkler được tính dựa trên chức năng của khu vực mà mình muốn chữa cháy, dựa trên đó người ta sẽ chọn được bao nhiêu đầu sprinkler trên một đơn vị diện tích.
Mỗi đầu sprinkler sẽ có thông số kỹ thuật như là lưu lượng làm việc, nhiệt độ làm việc, áp suất max/min, kiểu lắp đặt nữa.
Bạn muốn hỏi về lưu lượng hay áp suất vậy, Bạn có thể nêu rõ tiêu chuẩn Anh số mấy nói về vấn đề mà bạn hỏi được không?

Nếu không quan tâm đến phạm vi bán kính thì bác bố trí các đầu sprinkler thế nào?:laugh:

ban nen tham khao tieu chuan TCVN7336-2003 ve thiet ke he thong Sprinkler.Noi chung la day du,ban co the xa duoc.

Xin chào!
Tôi đang làm M&E ở Keangnam Project. Xin hỏi có ai biết khoảng cách giữa các sprinkler chuẩn thế nào ko?
Trong TCVN chỉ nói chung về diện tích cần bảo vệ.

Theo mình hay làm ở các công trình nhà cao tầng thì khoảng cách giữa các đầu sprinkler theo các đơn vị thiết kế là 2.5m

Thanks!

Nhưng với độ bao phủ 12m2/sprinkler thì khoảng cách này ko thể bao phủ hết diện tích cần bảo vệ.

Bạn có biết khoảng cách cụ thể của các sprinkler cho các công trình khách nhau không? (Office, Department, Residential, Hotel, Retail)

Quan trọng là khoảng cách bao nhiêu mà kinh tế mà bên PCCC đồng ý.

các bác nên đọc tiêu chuẩn NFPA 13 or TCVN 7336 thì mới biết được nên thiết kế như thế nào chứ đừng hỏi 1 cách tổng
quát được.

Ðề: Trả lời: Sprinkler

Mình gặp một vấn đề với cái hệ này.
Theo TCVN 7336-2003, với điều kiện thiết kế mức trung bình nhóm 3, mật độ nước phun là 0.3 l/s.m2, bảo vệ cho diện tích 360m2.
--> Lưu lượng nước: 0.3*360 = 108 l/s = 388.8 m3/h.
Thời gian chạy bơm: 60 min
==> Bể nước cần ~ 400m3. Khủng quá. Không biết mình có sai ở đâu không, các bác giúp mình giảm kích thước cái bể nước với.

Ðề: Sprinkler

khoảng cách giữa các đầu phun tuỳ theo mục đích chữa cháy ví dụ khu vực vp dùng loại đầu phun bình thường thì khoảng cách 3m nhưng khu vực như phòng bơm, phòng điện thì tuỳ loại đầu phun sử dụng mà khoảng cách này thay đổi nhưng thường dao động từ 2.5 tới 4m.

Mình gặp một vấn đề với cái hệ này.
Theo TCVN 7336-2003, với điều kiện thiết kế mức trung bình nhóm 3, mật độ nước phun là 0.3 l/s.m2, bảo vệ cho diện tích 360m2.
--> Lưu lượng nước: 0.3*360 = 108 l/s = 388.8 m3/h.
Thời gian chạy bơm: 60 min
==> Bể nước cần ~ 400m3. Khủng quá. Không biết mình có sai ở đâu không, các bác giúp mình giảm kích thước cái bể nước với.

Cần chú ý điều kiện công trình bạn ạ! Với diện tích mẫu là 360 m2 thì công trình của bạn có tổng diện tích sàn là hơn 3600 m2 thì mới thiết kế! Hơn nữa phải áp dụng đúng theo cấp nhóm công trình. Nhóm mà bạn đang đề cập chính là các kho nhiên liệu cực kỳ dễ cháy. Còn các công trình bình thường chỉ áp dụng nhóm 2 nguy cơ cháy trung bình thôi! Lúc đó bể nước cũng giảm đi khá nhiều, tuy nhiên cũng chỉ áp dụng cho tổng diện tích sàn lớn hơn 2400 m2 thì mới có đủ chỗ lắp hệ thống. Với diện tích quá nhỏ thì hệ Fire Hydrant là đủ rồi!

Cần chú ý điều kiện công trình bạn ạ! Với diện tích mẫu là 360 m2 thì công trình của bạn có tổng diện tích sàn là hơn 3600 m2 thì mới thiết kế! Hơn nữa phải áp dụng đúng theo cấp nhóm công trình. Nhóm mà bạn đang đề cập chính là các kho nhiên liệu cực kỳ dễ cháy. Còn các công trình bình thường chỉ áp dụng nhóm 2 nguy cơ cháy trung bình thôi! Lúc đó bể nước cũng giảm đi khá nhiều, tuy nhiên cũng chỉ áp dụng cho tổng diện tích sàn lớn hơn 2400 m2 thì mới có đủ chỗ lắp hệ thống. Với diện tích quá nhỏ thì hệ Fire Hydrant là đủ rồi!

Đúng rồi bác ạ, cái công trình của mình những 3,500m2. Chuyên ngành sản xuất may mặc nên thuộc vào nhóm trung bình cấp 3. hix hix. Tính ra cái bể kinh khủng quá.

Còn hệ water mist như bác dgamepark tư vấn thì mình chưa có nghiên cứu. bác có tài liệu hay kinh nghiện gì về cái này bổ túc cho anh em cai.

Đúng rồi bác ạ, cái công trình của mình những 3,500m2. Chuyên ngành sản xuất may mặc nên thuộc vào nhóm trung bình cấp 3. hix hix. Tính ra cái bể kinh khủng quá.

Còn hệ water mist như bác dgamepark tư vấn thì mình chưa có nghiên cứu. bác có tài liệu hay kinh nghiện gì về cái này bổ túc cho anh em cai.

các bác theo link này xem một số thông tin về water mist nhé:

http://www.hvacr.vn/diendan/threads/3058

một số chủ đề phía cuối bài các bác tham khảo thêm:

A> HỆ THỐNG PHUN SƯƠNG ÁP LỰC CAO HI-FOG

1> GIẢI PHÁP CHỮA CHÁY CHO PHÒNG THIẾT BỊ MÁY TÍNH VÀ VIỄN THÔNG

2> ỨNG DỤNG HỆ THỐNG CHỮA CHÁY PHUN SƯƠNG ÁP LỰC CAO CHO CÔNG TRÌNH DÀN KHOAN

3> SỰ KHÁC BIỆT GIỮA HỆ THỐNG PHUN SƯƠNG HI-FOG và HỆ THỐNG KHÍ CHỮA CHÁY

4> HỆ THỐNG HI-FOG và SPRINKLER THÔNG THƯỜNG: KHÁC BIỆT VỀ HIỆU QUẢ SỬ DỤNG NƯỚC

5> HI-FOG TRỞ THÀNH HỆ THỐNG PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY TIÊU CHUẨN CỦA MARRIOTT

Cám ơn bác. Em ngán mấy cái thằng cứu hỏa này quá. Lằng nhằng, rắc rối, linh tinh quá. Hix.

Back
Bên trên