Sprinkler

Ðề: Sprinkler

Thiết kế PCCC cứ theo TCVN mà làm bác ạ, nếu không có trong TCVN thì hãy tham khảo NFPA. Thiết kế Sprinkler thì theo 7336 mục 6.4 bảng 2 để tính ra số lượng đầu phun.
Em ví dụ : nhóm III nguy cơ cháy trung bình : 0.3l/m2s, diện tích tính 360 m2, vậy lưu lượng yêu cầu là : 0.3 x 360= 108 l/s, nếu sử dụng loại đầu phun 115.2LPM/bar(1/2) thì số đầu phun dùng cho 360 m2 là 108/1.92 = 56 đầu phun. Nói chung là nhiều như ruồi :(

Ðề: Trả lời: Sprinkler

Trong chũa cháy bằng đầu phun, mình nghĩ là cần phải xác định chức năng của khu vực cần chữa cháy ví dụ như là văn phòng, hay nhà kho,... kế tiếp là chiều cao của khu vực ví dụ ở nhà kho có khi 6m, có khi cao 10m. Sau đó dựa vào tiêu chuẩn TCVN 7336 để xác định lương nước và diện tích cần bảo vệ. Các bạn có thể bổ sung thêm nhe.

Chào các tiền bối,
hiện giờ em đang thiết kế cho hệ thống chữa cháy sprinkler, nhưng em tìm hoài chẳng thấy một tiêu chuẩn nào rõ ràng qui định những khu vực nào cần thiết kế hệ thống sprinkler.
Mong các bác giúp cho

Hiện nay bên Em là nhà phân phối độc quyền sản phẩm ống nối mềm flex drop với sprinkler.
Đây là sản phẩm mới thay thế cho ống sắt cứng trước đây. Sản phẩm có nhiều ưu điểm, mà giá thành không cao hơn nhiều so với ống sắt truyền thống. Bác nào quan tâm cứ PM cho em nhé.
Hy vọng được hợp tác.

Ngo Ha (0974757010)

Back
Bên trên