Dân Dụng Thiết kế hệ thống thông gió

thanhddec

Thành Viên [LV 1]
Mong các bác giúp em tìm ra công suất, lưu lượng Q, cột áp H của quạt hút,
biết rằng 16 lỗ D150 dùng để hút khói thuốc lá.
Cám ơn các bác nhiều lắm!

http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-08/Vetilation.JPG[/IMG]

Trả lời: Thiết kế hệ thống thông gió

bác o có lưu lượng mà sao vẽ dc ống gió vậy
bác phải tính rồi mới vẽ chứ, chứ vẽ rồi thì ít ra phải có lưu lượng ở mỗi miệng hoặc lưu lượng tổng thì mới tính ra dc,

:)

Ðề: Thiết kế hệ thống thông gió

Pác nì làm khó ae rùi. Với 1 hệ thống thông gió thì pác fai cho biết lưu lượng thông gió là bao nhiêu chứ, pác không biết thì ai biết bi giờ. Khi biết lưu lượng rùi, thì dựa trên hê thống ống có sẵn sẽ tính ra tổn thất áp suất của hệ thống dễ thôi.

Pác nì làm khó ae rùi. Với 1 hệ thống thông gió thì pác fai cho biết lưu lượng thông gió là bao nhiêu chứ, pác không biết thì ai biết bi giờ. Khi biết lưu lượng rùi, thì dựa trên hê thống ống có sẵn sẽ tính ra tổn thất áp suất của hệ thống dễ thôi.

Bác Ares ah, tôi có nói là hút khói thuốc lá mà, nếu bác cần con số cụ thể thì vận tốc ở miệng hút ra khoảng 0.3 m/s, lưu lượng Q= vận tốc gió ở miệng hút x diện tích miệng hút phải không bác, thông số đã đủ cho bác tính chưa, có gì bác giúp em nhé, em sẽ có quà đền ơn bác.<:-P<:-P<:-P

Ðề: Trả lời: Thiết kế hệ thống thông gió

nếu có thể tích phòng thì có thể tính ra dc lưu lượng Để chọn công suất và cột áp quạt phải ko mấy anh.

Ðề: Trả lời: Thiết kế hệ thống thông gió

nếu có thể tích phòng thì có thể tính ra dc lưu lượng Để chọn công suất và cột áp quạt phải ko mấy anh.

Chào cậu đẹp chai, chỉ cần thể tích phòng và mục đích sử dụng phòng ấy, từ đó tra được hệ số trao đổi lưu lượng...=> từ đó tính được công suất và cột áp.
Mong bác đừng làm loãng topic của tớ, có bác thì bảo là dễ nhưng hình như lười vô đối, hoắng huýt vài câu rùi chẳng thấy tăm hơi đâu.:-w

chào pax
như pax cho biét có 16 cái lỗ thông gió, vậy ước tính phòng này rộng chừng 100 m2 phai không.
cũng như pax cho biết mục đich chỉ là hút khói thuốc là. tôi cứ tính nôm kiểu mò cua bắt ốc là mỗi cái lỗ cần hút cho 5 cai mồm thở khói ra. ống gió của pã chạy lên cao, nguyên cái chiêu cao ấy đã tạo ra lực hút. như vậy có lẽ chỉ cần 1 cái quạt công nghiệp cánh d=400 mm là dư sức hút.
ấy là nói áng chừng, còn tính cu thể theo số liệu nào thì nhường các pro cao. vì tôi đã thi công một hệ thống ống hút cho phòng chừng 100 m2 tầng hầm, dùng hút khói đạn (phòng tập bắn mà), thì cũng chỉ cần 2 cái quạt cánh d=400 và d=500 mm là đủ. thôi chào pax, tôi săp buồn ngủ rồi. mai còn đi kiếm cơm nuôi cháu cái.

Em mới đi làm chưa rành lấm về thông gió .hiện em đang làm một chung cư cao tầng.Các anh cho em hỏi là hệ thống thông gió cho tolet minh phải có đường ống riêng sử dụng ống pvc và đặt chung hợp gen với ống thoát nước đúng không ah.em có hỏi nhưng có người bảo rằng xả thẳng ra hợp geng của ống thoát nước.như vậy có đúng không ạ. Mấy anh có kinh nghiệm xin giúp đỡ giùm em.anh nào có bản vẽ hay tài liệu ji liên quan đến vấn đề này có thể cho em xin một ít.em chân thành cảm ơn.

Ðề: Thiết kế hệ thống thông gió chung cư

Em mới đi làm chưa rành lấm về thông gió .hiện em đang làm một chung cư cao tầng.Các anh cho em hỏi là hệ thống thông gió cho tolet minh phải có đường ống riêng sử dụng ống pvc và đặt chung hợp gen với ống thoát nước đúng không ah.em có hỏi nhưng có người bảo rằng xả thẳng ra hợp geng của ống thoát nước.như vậy có đúng không ạ. Mấy anh có kinh nghiệm xin giúp đỡ giùm em.anh nào có bản vẽ hay tài liệu ji liên quan đến vấn đề này có thể cho em xin một ít.em chân thành cảm ơn.

http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-08/Vetilation.JPG[/IMG]

Chào bác @thanhddec .không biết dự án của bác chọn quạt thế nào .Em xin nêu cách tính của em xem thế nào nhé

Lưu lượng quạt =16x vận tốc x diện tích miệng hút =16x 0.3 x 3.14 x 0.075 x 0.075 = 0.08478 (m3/s) = 305 (m3/h)

Cột áp = cột áp tĩnh + tổn thất
Cột áp tĩnh thì không tính ở đây (coi khói thuốc bay lơ lửng :D)
Tổn thất em tính theo Duct Designer ra 0.21 pa (tính tổn thất thế nào có pác nào muốn em viết tiếp sau nhé hi`hi`)

em đang ở cty ,h đến h về rồi
có gì các bác cùng thảo luận nhé

Chào bác @thanhddec .không biết dự án của bác chọn quạt thế nào .Em xin nêu cách tính của em xem thế nào nhé

Lưu lượng quạt =16x vận tốc x diện tích miệng hút =16x 0.3 x 3.14 x 0.075 x 0.075 = 0.08478 (m3/s) = 305 (m3/h)

Tổn thất em tính theo Duct Designer ra 0.21 pa (tính tổn thất thế nào có pác nào muốn em viết tiếp sau nhé hi`hi`)

Trong bài toán thiết kế thì phải tính ra lưu lượng cần thông gió trước thì mới tính ra kích thước tiết diện. Trong trường hợp này lại cho luôn thì lấy tiết diện từng tuyến ống nhánh nhân với vận tốc kinh tế 3-10m/s vậy. Cộng tổng ra thì ra lưu lượng. Cột áp thì tính tổn thất áp suất ở tuyến chính. Sau đó chọn quạt.

bác này làm đúng rùi đó tính lưu lượng như vậy là đủ nhưng trên hình có kích thước ống theo mình lên tính thêm cái lưu lượng trong đường ống có đủ so với các miệng hút hay không nữa nếu cứ căn cái lỗ hút mà ko để ý đến đường ống ráp quạt vào thì cung mệt à dư thì ko sao thiều thì ;)) ráp lên biết liền con cột áp thì theo mình cũng cứ dựa vào đương ống mà chon thôi mình theo sách thầy Lê Chí Hiệp mà tính ra tổn thất áp trên mội đoạn là ra thôi sau gôm 2 thằng đó lấy thông sô phù hợp mua quạt thôi hehe
Góp ý tí nhé chủ toppic này qua nhận xét của mình ko phải là không làm được mà có vè như là muốn thử tay nghề anh em thôi thì phảiI:-? chơi chò đánh đố nhau hả

bác này làm đúng rùi đó tính lưu lượng như vậy là đủ nhưng trên hình có kích thước ống theo mình lên tính thêm cái lưu lượng trong đường ống có đủ so với các miệng hút hay không nữa nếu cứ căn cái lỗ hút mà ko để ý đến đường ống ráp quạt vào thì cung mệt à dư thì ko sao thiều thì ráp lên biết liền con cột áp thì theo mình cũng cứ dựa vào đương ống mà chon thôi mình theo sách thầy Lê Chí Hiệp mà tính ra tổn thất áp trên mội đoạn là ra thôi sau gôm 2 thằng đó lấy thông sô phù hợp mua quạt thôi hehe

Không hiểu ý lắm nhưng hình như justinbo123 muốn lưu ý vấn đề lưu lượng quá lớn so với đường ống dẫn đến tổn thất cột áp lớn?
Theo mình thì lưu ý này rất chính xác đối với hệ thống cũ cải tạo ( đường ống có sẵn).

Không hiểu ý lắm nhưng hình như justinbo123 muốn lưu ý vấn đề lưu lượng quá lớn so với đường ống dẫn đến tổn thất cột áp lớn?
Theo mình thì lưu ý này rất chính xác đối với hệ thống cũ cải tạo ( đường ống có sẵn).

Đồng ý với bác Datnguyen và bác justinbo123 là cần phải tính xem vận tốc gió

trong các ống nhánh xem có ào ạt hay không ?Trong bài toán này thì với

vận tốc tại miệng hút là 0.3m/s thì vận tốc ống nhánh đảm bảo 3-10m/s

Ý bác DatNguyen Theo mình thì lưu ý này rất chính xác đối với hệ thống cũ

cải tạo ( đường ống có sẵn)
thì em hiểu ,bác có thể giải thích cụ thể rõ hơn

nhé

Hi,

Ý mình là chỉ muốn lưu ý đối với các hệ thống cải tạo, đường ống đã có sẵn.

Sau một thời gian sử dụng hoặc do yêu cầu mới cần tăng lưu lượng quạt .

Việc tính toán lưu lượng và chọn quạt cũng như cột áp cũng đơn giản.

Nhưng cần lưu ý vận tốc trong ống có thể quá cao dẫn đến nhiều hệ quả như độ ồn và sức chịu đựng của ống.

Hi anh em
Theo bạn Tr-q hỏi, thì riêng ý kiến của mình giải đáp với bạn là:
Đối với hệ thống thông gió cho các nhà cao tầng nói chung, chung cư, nhà ở... nói riêng thì vấn đề thông gió cần phải xem xét kỹ về bản vẽ kiến trúc.
Đồng thời còn phụ thuộc vào địa điểm khu vực đó như thế nào (thoáng, hay xung quanh đó nhà chen chúc nhau) thì việc thiết kế hay thi công hệ thống thông gió sẽ ảnh hưởng rất lớn.
Thường các nhà cao tầng (cao ốc, chung cư đồ sộ) thì họ sẽ dành cho mình hộp gen thông gió và hộp gen lạnh riêng. Nếu ko thì mình yêu cầu họ bổ sung kiến trúc.
- Việc đi đường ống gió thải toilet vào chung hộp gen nước: vẫn chấp nhận được đối với 1 số công trình dân dụng vừa và nhỏ, nhưng phải lưu ý là hộp gen đó có khoảng thông đủ để đáp ứng gió thải không(đủ trống để hút gió thải theo yêu cầu).
Có một số công trình họ vẫn có thể thải thẳng ra ngoài tùy vào địa hình và tùy vào kiến trúc( ko nhất thiết phải đi trong hộp gen)
- Đối với Toilet thì chắc các bạn cũng có nắm tiêu chuẩn về vấn đề hút gió thải rồi, sau khi có lưu lượng cần hút thì bạn tiến hành chọn kích thước ống thôi (không nhất thiết phải đi ống PVC, ống tole hay hơn chứ, mọi kích thước đều gia công được tại sao ko chọn)
Bạn sử dụng phần mềm tính ống gió DuctSizer http://www.mediafire.com/file/ummojw5fmyw/DuctSizer.exe là ok rồi
nếu bạn download xuống nhé. Nó tính đơn giản và tiện lợi

Ah, anh em đi sâu vào trả lời câu hỏi của bạn Tr-q nhé. coi chứ nói 1 hồi lạc đề làm bạn ý buồn đấy.
Hic

Hi anh em
- Đối với Toilet thì chắc các bạn cũng có nắm tiêu chuẩn về vấn đề hút gió thải rồi, sau khi có lưu lượng cần hút thì bạn tiến hành chọn kích thước ống thôi (không nhất thiết phải đi ống PVC, ống tole hay hơn chứ, mọi kích thước đều gia công được tại sao ko chọn)
Hic

Bác tynl ơi !

Bác nêu cụ thể cho em và các bác khác chưa biết cụ thể về tiêu chuẩn hút gió

thải trong nhà vệ sinh nhé .Ngoài ra bác có hình ảnh minh hoạ cái hộp gen nước ,em thực sự chưa hiểu cái sự tình này lắm lắm

~X(~X(~X(

Cái vụ thông gió hút thuốc này, bạn chỉ cần lắp cái quạt bé tí cũng đc 50 l/s cũng đc rồi, khói sẽ ko thoát ra ngoài đc đâu. Nhưng với 1 điều điện, bạn phải làm miệng gió phù hợp, tức là làm 1 cái miệng gió bằng khuôn mặt người, khi thằng nào hút thuốc thì bắt nó chu cái mỏ vào đó mà nhả khói !!! Chứ biết đâu mà lần!

Back
Bên trên