Dân Dụng Thiết kế hệ thống thông gió

Ðề: Thiết kế hệ thống thông gió

Cái vụ thông gió hút thuốc này, bạn chỉ cần lắp cái quạt bé tí cũng đc 50 l/s cũng đc rồi, khói sẽ ko thoát ra ngoài đc đâu. Nhưng với 1 điều điện, bạn phải làm miệng gió phù hợp, tức là làm 1 cái miệng gió bằng khuôn mặt người, khi thằng nào hút thuốc thì bắt nó chu cái mỏ vào đó mà nhả khói !!! Chứ biết đâu mà lần!
Ý tưởng của Yore hay thật! Bái phục, bái phục...

chào pax
như pax cho biét có 16 cái lỗ thông gió, vậy ước tính phòng này rộng chừng 100 m2 phai không.
cũng như pax cho biết mục đich chỉ là hút khói thuốc là. tôi cứ tính nôm kiểu mò cua bắt ốc là mỗi cái lỗ cần hút cho 5 cai mồm thở khói ra. ống gió của pã chạy lên cao, nguyên cái chiêu cao ấy đã tạo ra lực hút. như vậy có lẽ chỉ cần 1 cái quạt công nghiệp cánh d=400 mm là dư sức hút.
ấy là nói áng chừng, còn tính cu thể theo số liệu nào thì nhường các pro cao. vì tôi đã thi công một hệ thống ống hút cho phòng chừng 100 m2 tầng hầm, dùng hút khói đạn (phòng tập bắn mà), thì cũng chỉ cần 2 cái quạt cánh d=400 và d=500 mm là đủ. thôi chào pax, tôi săp buồn ngủ rồi. mai còn đi kiếm cơm nuôi cháu cái.

Trả lời hay ,nhưng chưa đủ vì câu hỏi đưa ra cũng thiếu dữ liệu cần thiết !

Vi dụ : Quạt Công nghiệp có nhiều loại , đơn cử 1 loại 32 cánh có dkính 400 mm :
- Nếu quay 960 v/p có lưu lượng khoảng 3.200 m3/h =>4000 m3/h.
- Quay 1450 v/p : L = 5200 =>5800 m3/h.
- Quay 2900 v/p : L = 10,000 => 11500 m3/h.

Bạn căn cứ vào số lần trao đổi khí cho phòng cần thông gió , độ ồn (dựa theo kích thuoc ống có sẵn), yêu cầu khác... rồi mới chọn quạt nhé .
Còn hệ thống này theo mình chọn quạt có áp suất khoảng 120 - 180 mmH2O la ok.

Nếu quan tâm về hệ thống "hút - hít" thì liên lạc với mình nhé. Chúc bạn vui.

PHÙNG NAM TIẾN
HP: 0903.632.292
NAM TIEN INDUSTRIAL EQUIPMENT CO.,LTD
Add: C403 , Street CC1 - Son Ky Ward , Tan Phu District , HCMC Vietnam
Website : www.hutbui.vn
Email : [email protected]

em là lính mới nên xin các bác giúp đỡ thường khi tính xong kích thước ống gió ta chọn quạt và tính cột áp quạt,vậy cột áp quạt là mình tính theo tổn thất trên nhánh dài nhất+tổn thất co,tê(có thể chọn tổn thất tương đối cho co te được ko).. và chỉ miệng gió cũng như VCD ở nhánh cuối thôi phải ko? và thường thì ta chọn tổn thất cho VCD miệng gió là bao nhiêu(giá trị tương đối) vì có lẻ mỗi hãng sản xuất sẽ có tổn thất riêng cho VCD và miệng gió.thấy bác không tính mà cho đại cột áp vậy sao được

Hi,

vậy cột áp quạt là mình tính theo tổn thất trên nhánh dài nhất
-> tính tổn thất trên các nhánh, lấy nhánh có tổn thất nhiều nhất vì dài chưa chắc tổn thất nhiều nhất :-$.

các số liệu có hết rồi mà. chủ yếu tính trở lực,sau đó tính tổng lượng cần thiết. anh có thể mua sách(kỹ thuật điều hoà không khí của tác gia LÊ CHÍ HIỆP trang 276 anh sẽ tính ra được)

cac bac oi cho em hoi khi thiet ke he thong thong gio cho toilet thi khi su dung phan mem chon ong gio duck checker thi toc do cho mieng hut bao nhieu thi dep tuc la khong bi rit(surface velocity).van toc di trong ong gio khoang bao nhieu thi dep tuc khong bi on.
lam on chi dum em fan mem duck checker
muc condition cho muc mieng thoi thi cai dat 2 thong so nay nhu the nao gia su nhu hut gio thai toilet
numercial apeture ?% trong may mac dinh la 50
surface wind velocity. trong may mac dinh la 10
vay thi chinh sao
thanks

Em mới đi làm chưa rành lấm về thông gió .hiện em đang làm một chung cư cao tầng.Các anh cho em hỏi là hệ thống thông gió cho tolet minh phải có đường ống riêng sử dụng ống pvc và đặt chung hợp gen với ống thoát nước đúng không ah.em có hỏi nhưng có người bảo rằng xả thẳng ra hợp geng của ống thoát nước.như vậy có đúng không ạ. Mấy anh có kinh nghiệm xin giúp đỡ giùm em.anh nào có bản vẽ hay tài liệu ji liên quan đến vấn đề này có thể cho em xin một ít.em chân thành cảm ơn.
cho minh hoi chút nhé mong anh em trên diễn đàn giúp đở
bạn nào có công thức tính ống gió mềm cho hệ thống điều hòa muti
thể tích phòng: 5x10x3m
lưu lượng gió: 300l/s
từ dàn lạnh ra miệng thổi là 3 ống nối mềm chiều dài ổng trung bình 4m
từ miệng hút về dàn lạnh là 3 ống.
mong các anh em trên diễn đàn giúp đở

cho minh hoi chút nhé mong anh em trên diễn đàn giúp đở
bạn nào có công thức tính ống gió mềm cho hệ thống điều hòa muti
thể tích phòng: 5x10x3m
lưu lượng gió: 300l/s
từ dàn lạnh ra miệng thổi là 3 ống nối mềm chiều dài ổng trung bình 4m
từ miệng hút về dàn lạnh là 3 ống.
mong các anh em trên diễn đàn giúp đở
Bạn biết sử dụng phần mềm McQuay Ductsizer không? Nhìn mục đường kính tương đương trên đó mà chọn ống gó mềm đó bạn. Ví dụ ở đây lưu lượng tổng 300 l/s chia ra 3 miệng thì 1 miệng là 100 l/s. Chạy phần mềm sẽ ra đường kính tương đương của ống gió cho lưu lượng 100 l/s là 189.2 thì bạn có thể chọn ống gió mềm D200. Ống gió mềm chỉ nên dài tối đa là 1.5m thôi. Ở đây chiều dài tổng của bạn là 4m, theo mình nghĩ bạn nên dùng 2.5m ống gió cứng 200x150 rồi mới nối với ống gió mềm D200 thông qua chuyển đổi vuông tròn 200x150/D200

Back
Bên trên