Tìm giải pháp xử lý ẩm kinh tế nhất cho phòng sạch!!!!!!!!!

Ðề: Tìm giải pháp xử lý ẩm kinh tế nhất cho phòng sạch!!!!!!!!!

Chào anh Ấn,

Được biết anh đã tham gia thiết kế nhiều về lĩnh vực phòng sạch, anh cho em hỏi là nếu như ở ngoài Miền Bắc thì khi mùa đông thì mình có cách nào duy trì nhiệt độ các phòng như Nhà máy dược và Phòng sạch bệnh viện không anh,
Rất cám ơn anh.

Khi bạn đã chỉnh tiết lưu cho gas bay hơi cao hơn nhiệt độ điểm sương thì gió làm sao đạt được nhiệt độ điểm sương.

Với điều kiện 22 độ C và 50% thì nhiệt độ điểm sương là 11 độ C, nếu chọn nhiệt độ bay hơi trên dàn là 11 độ C thì áp suất bay hơi cần chỉnh (ở đầu hút về là 700 kPa)

Cảm ơn bác!Nhưng em dùng chiller thì làm sao chỉnh được nhiệt độ bề mặt coil được bác?Em chỉ có thể dùng bypass để giảm lượng nước qua coil khi đạt nhiệt độ yêu câug thui bác ah???mong bác cho thêm ý kiến!!!

Chào anh Ấn,

Được biết anh đã tham gia thiết kế nhiều về lĩnh vực phòng sạch, anh cho em hỏi là nếu như ở ngoài Miền Bắc thì khi mùa đông thì mình có cách nào duy trì nhiệt độ các phòng như Nhà máy dược và Phòng sạch bệnh viện không anh,
Rất cám ơn anh.

Vấn đề này liên quan đến sưởi ấm, trong trường hợp nếu có yêu cầu thiết kế cho hệ này thì trong các phần mềm tính tải đều có công suất cần cho vấn đề sưởi ấm, nhưng thực tế sẽ có 2 trường hợp sảy ra trong hệ thống:
Nhiệt độ ngoài trời thì quá thấp nhưng độ ẩm thì quá cao (những ngày có mưa phùn), nếu yêu cầu điều kiện trong phòng là 22 độ C, RH: 55%. khi đó nếu kẽ trên giản đồ Td, thì nhiệt độ điểm sương bề mặt là 11 độ RH 100%, nếu nhiệt độ ngoài trời lúc này thấp hơn 11 độ C, thì bạn chỉ cần chạy quá trình sấy không khí bằng các giải pháp (điện trở, coil nước nóng, coil Steam.v.v) thì đạt nhiệt độ và RH yêu cầu, trong trường hợp nhiệt độ cao hơn 11 độ C, thì bạn vẫn phải chạy Coil nước lạnh để đưa nhiệt độ gió về 11 độ với RH 100%, khi đó sấy lên thì rơi vào vùng 22 độ và RH 55% công suất sấy được tính bằng bao nhiêu là được, ta có công thức cơ bản SH (KW) = 1.231 x l/s x (nhiệt độ phòng - nhiệt độ điểm sương), nhưng SH gồm (Quạt (kw) + nhiệt hiện của phòng (kw) + nguồn nhiệt cần sấy (kw)
=> từ công thức trên bạn có thể tính ra được công suất nguồn nhiệt cần sấy khi sưởi ấm vào mùa đông (lưu ý nhiệt hiện của phòng phải tính vào thời điểm mùa đông)

Cảm ơn bác!Nhưng em dùng chiller thì làm sao chỉnh được nhiệt độ bề mặt coil được bác?Em chỉ có thể dùng bypass để giảm lượng nước qua coil khi đạt nhiệt độ yêu câug thui bác ah???mong bác cho thêm ý kiến!!!

nếu vậy thì bạn chỉ cần thêm 1 cảm biến nhiệt độ gió ở tại đầu ra của dàn, khi đó van nước chỉ được mở khi nhiệt độ phòng nhỏ hơn 22 độ và nhiệt độ gió cấp > 11 độ là đạt.

Phòng của em yêu cầu T = 22+/-1 oC
50+/-5 %
Hoạt động 365 ngày/năm
Trong trường hợp phòng sạch yêu cầu nhiệt độ và độ ẩm như bạn nêu thì ngoài AHU cần có PAU để xử lý ẩm trong trường hợp độ ẩm bên ngoài cao. Ngoài ra trong AHU cần có thiết bị phun ẩm bằng hơi bão hòa.

Trong trường hợp phòng sạch yêu cầu nhiệt độ và độ ẩm như bạn nêu thì ngoài AHU cần có PAU để xử lý ẩm trong trường hợp độ ẩm bên ngoài cao. Ngoài ra trong AHU cần có thiết bị phun ẩm bằng hơi bão hòa.

Bác có thể nói rõ hơn không?Khi nao thì phu ẩm và khi nao thì tách ẩm?Em đặt thiết bị ỏ bình dương nhé bác??Cảm ơn bác trước

nếu vậy thì bạn chỉ cần thêm 1 cảm biến nhiệt độ gió ở tại đầu ra của dàn, khi đó van nước chỉ được mở khi nhiệt độ phòng nhỏ hơn 22 độ và nhiệt độ gió cấp > 11 độ là đạt.

Cảm ơn bác!Có nghĩa là mình dùng sensor để điều khiển nhiệt độ gió ra lơn hơn 11 độ là được phải không?Chứ không phải là mình thay đổi nhiệt độ bề mặt coil hả bác????

Ban đầu khi nhiệt độ phòng tăng (chủ yếu tăng nhiệt độ do phát sinh nhiệt từ serve, không có nguồn phát sinh ẩm trong phòng) khi đó gió đi qua coil nước được làm lạnh xuống giả sử là 25 xuống 15 độ, cấp vào phòng làm mát, khi phòng hạ xuống tới 22 độ về nguyên lý thì van motorize sẽ cắt không cấp nước, nhưng cũng có trường hợp nhiệt độ gió hồi chưa đạt 22 độ, nhưng nhiệt độ đầu ra của gió vẫn nhỏ hơn 11 độ vậy việc này xử lý ra sao, bạn chỉ cần chỉnh van cân bằng hoặc van cầu cho nước đi vào theo lưu lượng nước được xác định như sau:
ta có công thức: Tải nhiệt hiện = 1.213 x l/s x (nhiệt độ phòng - nhiệt độ gió cấp)
Nhiệt độ gió cấp: 11 độ, nhiệt độ phòng 22 độ => tải nhiệt hiện => lượng nước cần cấp qua coil = tải nhiệt hiện / 4.187 / 5 (với chênh lệch nước ra và vào)

ghi chú: l/s của gió được đo bằng đồng hồ đo lưu lượng gió qua coil.
để chỉnh được đúng lượng nước qua coil bằng van cân bằng thì phải làm như thế nào? thực tế bạn có thể thực hiện bằng thiết bị cân nước đi theo van cân bằng, trong trường hợp là FCU thường không lắp van cân bằng bạn có thể xác định bằng phương pháp như sau:
dùng đồng hồ đo xục áp qua coil từ đó tra trên giản đồ trong Instalation guild đi kèm theo FCU ta có thể xác định được lượng nước qua coil, tra ngược độ xục áp ứng với lưu lượng từ đó vặn van cầu lại sao cho đạt được độ xục áp mông muống là được.

Vấn đề này liên quan đến sưởi ấm, trong trường hợp nếu có yêu cầu thiết kế cho hệ này thì trong các phần mềm tính tải đều có công suất cần cho vấn đề sưởi ấm, nhưng thực tế sẽ có 2 trường hợp sảy ra trong hệ thống:
Nhiệt độ ngoài trời thì quá thấp nhưng độ ẩm thì quá cao (những ngày có mưa phùn), nếu yêu cầu điều kiện trong phòng là 22 độ C, RH: 55%. khi đó nếu kẽ trên giản đồ Td, thì nhiệt độ điểm sương bề mặt là 11 độ RH 100%, nếu nhiệt độ ngoài trời lúc này thấp hơn 11 độ C, thì bạn chỉ cần chạy quá trình sấy không khí bằng các giải pháp (điện trở, coil nước nóng, coil Steam.v.v) thì đạt nhiệt độ và RH yêu cầu, trong trường hợp nhiệt độ cao hơn 11 độ C, thì bạn vẫn phải chạy Coil nước lạnh để đưa nhiệt độ gió về 11 độ với RH 100%, khi đó sấy lên thì rơi vào vùng 22 độ và RH 55% công suất sấy được tính bằng bao nhiêu là được, ta có công thức cơ bản SH (KW) = 1.231 x l/s x (nhiệt độ phòng - nhiệt độ điểm sương), nhưng SH gồm (Quạt (kw) + nhiệt hiện của phòng (kw) + nguồn nhiệt cần sấy (kw)
=> từ công thức trên bạn có thể tính ra được công suất nguồn nhiệt cần sấy khi sưởi ấm vào mùa đông (lưu ý nhiệt hiện của phòng phải tính vào thời điểm mùa đông)

Chào anh Ấn,
Em cũng hiểu 1 phần câu trả lời của anh, em có 1 bảng tính toán lựa chọn AHU cho phòng sạch bằng phần mềm HAP của carrier, ý anh có phải khi mình tính toán = phần mềm, lựa chọn TỈNH THÀNH của công trình và nhiệt độ cần sưởi ấm trong nhà thì mình sẽ tính được công suất sưởi ấm, như file đính kèm là 59,3kW phải không anh. Nếu như phần mềm tính ra thì công suất sưởi này đã thỏa mãn 2 trường hợp cần sưởi mà anh phân tích ở trên không ạ,
Rất mong sớm nhận được hồi âm của anh.

Đính kèm

• A1SSS.pdf
    65.1 KB · Xem: 211

Chào anh Ấn,
Em cũng hiểu 1 phần câu trả lời của anh, em có 1 bảng tính toán lựa chọn AHU cho phòng sạch bằng phần mềm HAP của carrier, ý anh có phải khi mình tính toán = phần mềm, lựa chọn TỈNH THÀNH của công trình và nhiệt độ cần sưởi ấm trong nhà thì mình sẽ tính được công suất sưởi ấm, như file đính kèm là 59,3kW phải không anh. Nếu như phần mềm tính ra thì công suất sưởi này đã thỏa mãn 2 trường hợp cần sưởi mà anh phân tích ở trên không ạ,
Rất mong sớm nhận được hồi âm của anh.

Đây không phải là công suất sưởi ấm, 59,3 KW là công suất dùng để chạy khi sảy ra quá trình khử ẩm

Đây không phải là công suất sưởi ấm, 59,3 KW là công suất dùng để chạy khi sảy ra quá trình khử ẩm
"Central Heating Coil Sizing Data" Mình nhớ không lầm đây là công suất khi AHU chạy ở chế độ sưởi???

"Central Heating Coil Sizing Data" Mình nhớ không lầm đây là công suất khi AHU chạy ở chế độ sưởi???
Nghĩ như bạn cũng là 1 lẽ rất tự nhiên nếu chỉ dịch nghĩa từ chữ tiếng Anh "Central Heating Coil Sizing Data". Tuy nhiên ở đây hiểu theo nghĩa như bạn bee.hvac là mới đúng.
Các số liệu ở phần này "Central Heating Coil Sizing Data" mô tả chức năng hoạt động của Coil nóng Heating Coil là chỉ để phục vụ cho công tác Reheat như là 1 khâu của Hệ thống làm giảm Độ ẩm tương đối φ (RH) của kk. https://hvacr.vn/diendan/members/bee-hvac.18837/
Hãy để ý các thuật ngữ tiếng Anh ở trong mục này: Coil L/s at Des Htg (có thể) có tên đầy đủ là: Dehumidification Heating có nghĩa là sấy nóng để khử ẩm

Back
Bên trên