Cần giúp tính toán công suất lạnh

hocviec

Thành Viên [LV 0]
Chào các đồng chí!
Mình có một số thắc mắc nhờ các bạn giúp đỡ, mình cần tính công suất lạnh cho một xưởng sản xuất khoang 1000m2, cao 4.3m trong đó có máy móc, chiếu sáng... tổng công suất điện khoảng 330 kW, các bạn có cách nào tính toán nhanh chóng ma co sức thuyết phục cao không, chẳng hạng như với thể tích đó mình cần công suất bao nhiêu, tổn hao qua vách, tường..., lượng nhiệt do các thiết bị điện, người tỏa ra...., tinh theo lý thuyết mình cũng làm được nhưng thấy dài dòng khó hiểu. Mong các cao thủ chỉ giáo

Chào các đồng chí!
Mình có một số thắc mắc nhờ các bạn giúp đỡ, mình cần tính công suất lạnh cho một xưởng sản xuất khoang 1000m2, cao 4.3m trong đó có máy móc, chiếu sáng... tổng công suất điện khoảng 330 kW, các bạn có cách nào tính toán nhanh chóng ma co sức thuyết phục cao không, chẳng hạng như với thể tích đó mình cần công suất bao nhiêu, tổn hao qua vách, tường..., lượng nhiệt do các thiết bị điện, người tỏa ra...., tinh theo lý thuyết mình cũng làm được nhưng thấy dài dòng khó hiểu. Mong các cao thủ chỉ giáo
Trời đất! Xưởng mà cũng đòi sài máy lạnh à! Chủ đầu tư mua máy móc thiết bị là hết tiền rồi, làm gì còn đủ tiền mà đầu tư máy lạnh hả đồng chí! Học việc thì cũng nên học việc hợp lý một chút chứ! Theo tớ thấy gắn quạt thông gió nhiều vào sao cho tổng lưu thông tầm 10 - 30 lần/giờ là kinh tế nhất rồi! Nói thật với thông số của cậu chắc giá 10 tỷ đồng đấy! Chủ đầu tư không đủ tiền làm đâu! Đừng suy nghĩ mất công!

Trời đất! Xưởng mà cũng đòi sài máy lạnh à! Chủ đầu tư mua máy móc thiết bị là hết tiền rồi, làm gì còn đủ tiền mà đầu tư máy lạnh hả đồng chí! Học việc thì cũng nên học việc hợp lý một chút chứ! Theo tớ thấy gắn quạt thông gió nhiều vào sao cho tổng lưu thông tầm 10 - 30 lần/giờ là kinh tế nhất rồi! Nói thật với thông số của cậu chắc giá 10 tỷ đồng đấy! Chủ đầu tư không đủ tiền làm đâu! Đừng suy nghĩ mất công!
có khi là xưởng may đấy bác.

đúng là xưởng may đó, 200W/m2 co theo căn cứ nào ko hay chỉ theo kinh nghiệm thôi hả nguyenledung
Muốn tính toán, bạn phải lập nhiều điều kiện lắm! Bạn lập điều kiện càng khó, công suất lạnh càng cao và tiền càng lớn, chủ đầu tư càng tốn tiền! Do đó, điều kiện đầu tiên là bạn phải chọn điểm nhiệt độ tích hợp, độ ẩm tương đối thích hợp rồi sau đó tính. Nói chung quy trình khá phức tạp nhưng chỉ ra con số nằm từ 160 - 240 W/m2 mà thôi! Điều cần lưu ý là trong không gian làm lạnh, khí lạnh luôn chìm xuống nên khi tính bạn có thể tiết kiệm bằng cách tính nửa không gian. Với nhiệt máy móc, cần tính kỹ để bù nhiệt, người lao động đang may, nhiệt tỏa cũng tương đương văn phòng là ổn. Gió tươi cũng phải lưu ý! Nói chung con số đưa ra cho bạn là đáp ứng cho một xưởng dệt mà tôi đã tính. Còn may, thì nhiệt máy không nhiều nhưng khí tươi và nhiệt người là khá lớn. Khi đó mật độ người/m2 lại khá quan trọng! Tuy nhiên với con số trên, tôi nghĩ bạn cài nhiệt độ 26 oC là chạy máy khá ổn! Còn đòi hỏi 24 oC và 60%rH thì cần thông số khá chính xác của máy, người, vách cách nhiệt.

Bạn dùng phần mềm tính nhiệt heatload calculation của Daikin cũng được.
Càng phân xưởng rộng thì tính toán nhiệt càng dễ.
Chứ nói miệng suông sợ không thuyết phục được chủ đầu tư.

có khi là xưởng may đấy bác.
Muốn tính toán, bạn phải lập nhiều điều kiện lắm! Bạn lập điều kiện càng khó, công suất lạnh càng cao và tiền càng lớn, chủ đầu tư càng tốn tiền! Do đó, điều kiện đầu tiên là bạn phải chọn điểm nhiệt độ tích hợp, độ ẩm tương đối thích hợp rồi sau đó tính. Nói chung quy trình khá phức tạp nhưng chỉ ra con số nằm từ 160 - 240 W/m2 mà thôi! Điều cần lưu ý là trong không gian làm lạnh, khí lạnh luôn chìm xuống nên khi tính bạn có thể tiết kiệm bằng cách tính nửa không gian. Với nhiệt máy móc, cần tính kỹ để bù nhiệt, người lao động đang may, nhiệt tỏa cũng tương đương văn phòng là ổn. Gió tươi cũng phải lưu ý! Nói chung con số đưa ra cho bạn là đáp ứng cho một xưởng dệt mà tôi đã tính. Còn may, thì nhiệt máy không nhiều nhưng khí tươi và nhiệt người là khá lớn. Khi đó mật độ người/m2 lại khá quan trọng! Tuy nhiên với con số trên, tôi nghĩ bạn cài nhiệt độ 26 oC là chạy máy khá ổn! Còn đòi hỏi 24 oC và 60%rH thì cần thông số khá chính xác của máy, người, vách cách nhiệt.[/QUOTE
Bạn làm nhiều vậy bạn co s thể cho mình tham khảo một vài thông số như lượng nhiệt một người lao động ở xương may đó tỏa ra trong một giờ, lượng nhiệt do các máy móc thiết bị điện, chứ chủ đầu tư thì chỉ cho mình thông số là tổng công suất điện 330kW của máy móc và chiếu sáng.

Bạn làm nhiều vậy bạn co s thể cho mình tham khảo một vài thông số như lượng nhiệt một người lao động ở xương may đó tỏa ra trong một giờ, lượng nhiệt do các máy móc thiết bị điện, chứ chủ đầu tư thì chỉ cho mình thông số là tổng công suất điện 330kW của máy móc và chiếu sáng.

Bạn chịu khó đọc tiêu chuẩn thiết kế đi.nó có hết đây.chứ ít người nhớ dc.tiêu chuẩn trong diễn đàn cũng có đấy.chỉ có tiêu chuẩn mới dễ thuyết phục chủ đầu tư

Bác đang làm cty nào vậy à? Bác có email hoặc điện thoại inbox em với, em muốn nhờ bác giúp đỡ thêm ạ !

mình mới tìm hiểu về trace 700 mong các bạn share cho mình library của việt nam. cho mình hỏi win 8 thì có sử dụng trace 700 được không vậy?.

rất nhiều phần mềm tính tải!
Chuẩn nhất và được kiểm định thì là anh bạn Trace 700
Nhẹ nhàng tình cảm, chiều theo ý tác giả là anh Heatload 2015
Nếu bạn đang thiết kế VRV thì nên tham khảo sách thầy Lợi - Hướng dẫn thiết kế hệ thống VRV
oke! Chúc anh em trong diễn đàn thành công
Bỏ nghề đã lâu! Nay quay lại góp tý kiến thức bé tý!
Xin chân thành cảm ơn

Xu
Xuong ma xai may lanh la bt.do dac thu cua san pham va yeu cau cua khach hang thi 100ty cung phai lap

Mình từng thiết kế cho xưởng thuốc lá rộng 4800 m2, cao 13 m, đảm bảo độ ẩm 60%, nhiệt độ 26-28 độ, mà mùa xuân độ ẩm rất cao, không khí lạnh lạnh, máy lạnh không chạy được (mình dùng máy lạnh công suất cao nhé, công suất 1 con là 600,000 BTU, cooling only nhé), nhưng vẫn có cách giải quyết,
Nếu nhà xưởng mà tính hết thể tích thì số tiền đầu tư rất lớn, mình cho ống gió mềm cấp lạnh xuống cos 4m
Còn về tính tải thì tùy theo thực tế, như mình thì mình chọn btu/m2

Back
Bên trên