Tin tức 5 mẹo bảo quản giày vào mùa mưa

giatsaygiare

Thành Viên [LV 0]
5 mẹo bảo quản giày vào mùa mưa

Thời tiết giao mùa ẩm ương, khó chịu, đôi khi là những cơn mưa bất chợt khiến bạn phải “lao đao” vì không biết phải làm như thế nào với những đôi giày thân yêu của mình. Dưới đây là một vài mẹo nhỏ để bạn có thể bảo quản giày vào mùa mưa mà không lo bị hư hao nhiều, đặc biệt là không làm ảnh hưởng đến đôi bàn chân của bạn nhé!

Tránh tối đa việc làm ướt giày

Thay vì việc phải ngâm mình trong mưa cùng với đôi giày, bạn có thể tìm nơi trú mưa đến khi mưa tạnh hẳn. Hoặc nếu quá gấp để giải quyết công việc, bạn có thể hi sinh đôi bàn chân của mình bằng cách bỏ giày vào bao ni lông và đi chân đất. Nếu bạn là người cẩn thận hơn thì có thể để sẵn một đôi dép kẹp bên cạnh để khi cần là dùng ngay mà không lo ướt giày.

Nâng cấp hơn cho những ai đi giày hiện nay chính là những túi Ziplock bọc trọn đôi giày cùng đế chống trượt và chất liệu dày dạn, đủ mọi size để bạn có thể lựa chọn.

> Tham khảo dịch vụ giặt giày tphcm
Sử dụng dung dịch xịt chống nước

Mua sẵn một loại xịt chống nước như Repel của Jason Markk hay Crep Protect để có thể trang bị cho đôi giày trước khi ra ngoài. Nếu không gặp mưa thì bạn vẫn có thể bảo vệ đôi giày của mình khỏi những vết bẩn khác. Bởi nguyên tắc hoạt động của dung dịch này chính là tạo một màng nano bảo vệ cho lớp vải bên dưới nó.

Vệ sinh giày ướt ngay khi vừa về đến nhà

Nước mưa kèm theo bụi bẩn bên ngoài sẽ khiến đôi giày của bạn dơ hơn bạn tưởng tượng. Đừng để đôi giày của bạn khô tự nhiên sau khi đi mưa! Mẹo cho bạn chính là sau khi đi mưa về hãy nhanh chóng giặt giày với nước sạch và lau khô chúng. Phơi giày ở nơi thoáng mát để chúng mau khô, bạn có thể nhờ đến sự hỗ trợ của quạt máy. Tuy nhiên đừng bao giờ dùng đến máy sấy cũng như tuyệt đối không phơi giày dưới nắng.

Cất giày ở nơi khô ráo, thoáng mát

Nếu bạn không đi giày vào mùa mưa thì cũng nên nhớ để giày ở những nơi có ánh sáng, khô ráo, thoáng mát. Bởi mùa mưa sẽ khiến độ ẩm tăng cao, nếu không chăm sóc giày đúng cách sẽ dẫn đến tình trạng ẩm mốc, có mùi, nhanh chóng xuống cấp. Bạn hãy cẩn thận trong việc cất giữ giày giữa thời tiết khó chịu như thế này nhé!
Nguồn : Giặt sấy giá rẻ

Back
Bên trên