ai rảnh xem dùm cái này có gì tư vấn giùm lun nha

Trả lời: ai rảnh xem dùm cái này có gì tư vấn giùm lun nha

@cuonggl. Mình có vài điều nhận xét về đồ án của bạn.
- Phần thuyết minh:
1.Thiếu phần tính toán cho buồng kết đông.
2.Máy nén cho buồng bảo quản lạnh quá lớn.
3.Sử dụng đồ thị chưa chính xác. Phần tính chu trình lạnh bạn phải vẽ đồ thị lgp-h còn đồ thị T-S chỉ dùng để ss giữa các chu trình lạnh với nhau.
- Phần bản vẽ:
1.Kí hiệu đường lỏng, đường hơi, đường lỏng quá lạnh, hơi quá nhiệt cho một màu trắng rất khó nhìn và khó phân biệt.
2.Bố trí thiết bị hệ thống lạnh chưa hợp lý, nhiều đường trồng chéo lên nhau.
3.Van chặn bố trí chưa hợp lý, chỗ đủ chỗ thiếu.
4.Không có van chuyển sang chế độ phá băng.
5.Thiếu đường nước bổ sung cho tháp giải nhiệt.
6.Bình tách lỏng ko có đường hồi lỏng về dàn bay hơi.
7.Sử dụng van tiết lưu nhiệt cân bằng ngoài ko hợp lý lắm.
8.Tên bản vẽ chưa chính xác.
9.Hệ thống nên sử dụng thêm thiết bị hồi nhiệt như trong sơ đồ của thầy lợi để tăng thêm năng suất lạnh (quá lạnh lỏng trong bình ngưng là ko đáng kể.
Hy vọng rằng những lời nx của mình sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn!
AE xem có còn thiếu xót gì thì bổ sung thêm để bạn cuonggl có được một đồ án hoàn chỉnh!
All for HVACR PRO! :laugh:

cảm ơn sư huynh nhiều nha. tôi sẽ cố gắng hoàn thiện đồ án này:cheer:

su huynh noi tiet chi dung
bản vẻ cò thiếu sót nhiều wa, các đường phải phân biệt rõ mau như thế nào chứ

bản vẽ này nói thật nhìn vào đó ai biết đường đi gas như thế nào, mặc khác bạn thiết kế hệ thống sử dụng gas NH3 mà van tiết lưu ở kho lại sài van tiết lưu nhiệt điều này không hợp lý , nếu gas thơm đâu cần thiết bị tách khí không ngưng bạn nên thể hiện rỏ màu sắc các đường ống có như vậy người xem họ sẻ không bị quán khi xem !

1.Hệ thống thì bạn chọn R22, nhưng sơ đồ thì vẽ cả bình tách khí không ngưng
2.Kho này với diện tích 30m2 và cao 4m thì dung tích 10T không hợp lý lắm
3.Có thể đây là đồ án nên bạn chọn phương pháp xây kho, thực tế thì làm kho lắp ghép cho nhanh và kinh tế.
4.Mình chưa thấy phương pháp xả đá của bạn
5.Bạn chọn lọai sản phẩm nào để tính: cá, rau quả, mì tôm...

Góp ý 1 chút: bạn nên vẽ lại sơ đồ nguyên lý cho chính xác với thuyết minh.Hoặc làm thuyết minh lại cho phù hợp với sơ đồ nguyên lý
Thân

Bạn cường àh mình thìchưa làmnhuwuhuwngx bài tập thiết kết hệ thống lạnh này, nên mình cung không có ý kiến bên phần word nhưng phần bản vẻ cad thì bạn vẻ theo như nhận xét của mình thì : đầu tiên là phần đường nét thi kích thướt tất cả đều bằng như nhau không phân biệt được đường nào cả, trong layer của bản vẻ bạn thì có tên các đường và kích thước nhưng trên bản vẻ lại không. Bạn có thể chú thích thêm tên các đường trên bán vẻ thử xem.
Đó là ý kiến của mình thôi có gì sai sót xin bạn chỉ giáo thêm. Mình cũng đang chuẩn bị làm bài tâp như thế nhưng mình chưa có tài liệu tham khảo, nếu bạn có có thể send cho mình được chứ, mình rât hy vọng nhận được những lời chỉ dẫn của bạn. Mội thông tin có thể gửi qua mail của mình : [email protected]
CHÚC BẠN LÀM BÀI TỐT HƠN !

Đồ án tốt nghiệp như vậy là quá sơ xài. Bạn cần tham khảo những nhiều hơn nữa.
Bản vẽ rất khó nhìn. Cần ký hiệu màu sắc,... cho các đường ống, thiết bị.... Tham khảo các sách thiết kết hệ thống lạnh bạn sẽ thấy.
Chúc bạn thành công.

Back
Bên trên