Công Nghiệp Áp suất làm việc của bình bay hơi âm . Có lợi hay hại đến hoạt động của thiết bị?

Kien027

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác !
Vừa rồi mình xem thử simulation của điều hòa water chiller của hãng Trane. Mình thấy bình bay hơi hoạt động ở áp suất -9,4PSI( áp suất âm ). thiết bị hoạt động ở áp suất như vậy có lợi hay hại đến thiết bị, việc duy tu bảo dưỡng bảo trì? Xin các bác chỉ giáo. Thanks.

Trả lời: Áp suất làm việc của bình bay hơi âm . Có lợi hay hại đến hoạt động của thiết bị?

Tôi thấy có mấy điều mâu thuẫn trong câu hỏi của bạn, hay nói đúng hơn là không biết chính xác bạn định hỏi gì. Rào trước, tôi không có kinh nghiệm lắp đặt, vận hành Chiller.
Vừa rồi mình xem thử simulation của điều hòa water chiller của hãng Trane. Mình thấy bình bay hơi hoạt động ở áp suất -9,4PSI( áp suất âm ).

Áp suất bay hơi của bình, trước hết là phụ thuộc vào môi chất lạnh, ngoài ra còn tuỳ thuộc vào nhiệt độ đầu ra của chất tải lạnh để biêt được nhiệt độ bay hơi thì mới có thể xác định được áp suất làm việc của bình bay hơi. Bạn cho thông số áp suất mà ko không cho biết tên môi chất lạnh thì thiếu thông tin để đánh giá.
Với áp áp suất -9.4 psi thì tôi đoán đó là loại môi chất lạnh áp suất thấp có thể là HCFC-123.

Nhân đây, comment với bạn về \"Áp suất âm\". Về cơ bản, nói áp suất âm là SAI. Biểu diễn áp suất có 2 cách, một là Áp Suất Tuyệt Đối (absolute pressure), hai là Áp Suất Chân Không (Gauge Pressure or Vacuum Pressure).
-9.4psi, dấu trừ ở đây có nghĩa là nhỏ hơn áp suất khí quyển, hay áp suất chân không bằng -9.4 psi.

thiết bị hoạt động ở áp suất như vậy có lợi hay hại đến thiết bị, việc duy tu bảo dưỡng bảo trì? Xin các bác chỉ giáo. Thanks.
Tôi nghĩ là phần câu hỏi này ko liên quan đén áp suất làm việc của bình bay hơi. Nếu áp suất bay hơi thấp thì máy nén bớt tiêu hao điện năng hơn, môi chất lạnh khó rò rỉ ra ngoài (chỉ có ko khí chui vào thôi)...

T-L P.

Trả lời: Áp suất làm việc của bình bay hơi âm . Có lợi hay hại đến hoạt động của thiết bị?

Bác chắc không phải dan lạnh rồi
Áp bay hơi đương nhiên là áp suất thấp tuy nhiên nó âm hay duơng thi cung tuỳ thuộc vào môi chất và nhiệt độ bay hơi.
Với Chiller nhiệt độ bay hơi của môi chất thấp (khoảng 0 - 5 oC) thì áp suất thường
âm.
Với hệ bay hơi trực tiếp (VRF, Split, In-Out,..) thì nhiệt độ bay hơi của môi chất có thể cao hơn nên áp suất có thể dương nhưng nói chung là thấp.
Mình cung không nhớ rõ lắm áp suất làm việc nếu quan tâm các bạn có thể xem thêm trong catalog hoặc đọc thêm trong sách.
Chúc Vui vẻ

Em xin nói lại cho bác lechi rõ áp suất bay hơi cua chiller ko phải thường âm như bác nói mà chỉ một vài môi chất mà thông dụng nhất là R123, còn lại như R22, R134a, R404a đều dương cả, nói chung tranh cải về lợi hay hại khi áp suất bay hơi âm thì đụng chạm nhiều quá, nhưng giống như bác longhunter nói áp suất bay hơi âm có lợi về mặt điện năng nhưng lại có tội cho mấy chú service vì nếu có xì gas thì làm seo bít còn một vấn đề nữa là không khí lọt vào sẽ sinh ra hiện tượng flat gas, chà lúc đó thì nguy to,

Một vài ý kiến, đụng chạm tới ai thì sorry nhé

Cám ơn các bác nhiều lam.
Đúng như các bác nói thì việc hoạt động ở áp suất -9.4PSI thì đúng là chỉ có môi chất R123.
Nhung với kiến thức còn hạn chế, mình sợ có môi chất nào khác nữa khôgn thôi. Thanks các bác nhiều vì đã chỉ giáo cho mình. chào

Back
Bên trên