Công Nghiệp Bản vẽ thi công hệ thống điều hòa không khí

dang_nhietlanh

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác.
Số là em đã có được bản vẽ thiết kế, hiện tại công trình sắp thi công. Sep đang yêu cầu em vẽ bản vẽ thi công nhưng thực sự là em chưa vẽ bản vẽ thi công bao giờ cả :D
Vậy bác nào có kinh nghiệm vẽ bản vẽ thi công thì có thể share cho e 1 bản và nêu những yêu cầu mà bản vẽ thi công cần có giúp e được không.
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Ðề: Bản vẽ thi công hệ thống điều hòa không khí

Chào
Bản vẽ thi công là bản vẽ dùng để thi công nó được tạo ra tử sự phối hợp của các hệ khác(nhà thầu khác) và còn thể hiện chính xác để bên mình thi công.Nói rõ hơn là bạn có tuyến đường để bên bạn thi công hợp lý mà ko bất cứ sự cản trở của nhà thầu khác.

Chào
Bản vẽ thi công là bản vẽ dùng để thi công nó được tạo ra tử sự phối hợp của các hệ khác(nhà thầu khác) và còn thể hiện chính xác để bên mình thi công.Nói rõ hơn là bạn có tuyến đường để bên bạn thi công hợp lý mà ko bất cứ sự cản trở của nhà thầu khác.
Cám ơn bác. Theo em được biết thì hệ thống DHKK thường va chạm chính là với hệ thống ông nước PCCC, như vậy có lẽ phải họp với nhau mới quyết định đươc. Bác có bản vẽ thi công của dự án nào không cho e xin 1 bản :D Cảm ơn bác nhiều nhiều.

bản vẽ thi công khá phức tạp, bạn không nên hiểu một cách ngắn và đơn giản thế.
nếu bạn chưa hề vẽ bản thi công, thì tốt nhất đừng vẽ vội, không vẽ nổi đâu. phải đi thi công đã mới hiểu thế nào là bản vẽ thi công.
tôi tóm tắt giúp bạn thế này.
bản vẽ thi công phải thể hiện chính xác các chi tiết cần thi công trên hiện trường. ví dụ tỷ lệ bản vẽ là bao nhiêu, thì các chi tiết đưa lên phải thể hiện đúng kích thước thật của nó theo tỷ lệ tương ứng. như vậy là bạn phải nắm được kích thước thật của các chi tiết thi công lắp đặt, và thể hiện chính xác lên bản vẽ. chứ không còn vẽ nguyên lý, vẽ phác thảo nữa.
bởi vậy, nếu chưa hiểu yêu cầu của bản vẽ thi công thì không thể vẽ được, mà muốn biết yêu cầu của bản vẽ thi công thì phải nắm được hiện trường cùng các thiết bị phải lắp đặt. ví dụ lắp 1 con máy cần biết kích thước 3 chiều của nó, rồi mới tính xem đặt nó ở đâu, mặt bằng đủ không, đường đưa vào có không ... kẻo lại vướng cửa mà không đưa được máy vào chứ ...

chao
Bạn đửng quan trọng hóa vấn đề làm mấy anh em mới thi sợ.Bạn cứ vẽ shop chừng nào TVGS chấp nhận là bạn đủ điều kiện thi công.Bạn ko thể vẽ một lần là xong mà TVGS sẽ chỉnh và bạn vẽ vài lần là đc thôi mà. Chỉ có TV mới tập chung các nhà thầu mà nhà thầu nào cũng muốn đi con đường lợi nhất.Vì vậy bạn phải biết đường nào ưu tiên và ko ưu tiên .Ví dụ nhỏ phải nhường To ,nc thì ở dưới điện......và có trường hợp đặc biệt nữa nhé .Mỗi công trình khỏang thông trần khác nhau. Chúc bạn thành Công!

Bạn NANO trả lời hay nhe! Có lẽ trong đời nhà thầu thi công nào cũng bị TVGS ép cả. Đôi khi TVGS ngu như bò vẫn ép anh nhà thầu thi công đầy kinh nghiệm đấy. Hậu quả là công trình thi công thật tệ hại mà nhà thầu thì mang tiếng, TVGS chẳng bị điều tiếng gì!
Thực tế, trong thi công, nhiều khi những câu chữ chỉ đọc đã thấy sai lầm thế mà vẫn dùng để định hình phương pháp thi công. Tôi xin ví dụ như sau để các bạn thấy cái nguy hiểm của kiến thức của TVGS.
Có một công trình ghi rằng:
- Với motor có công suất <7.5kW, dùng DOL starter.
- Với motor có công suất từ 7.5kW đến 22kW, dùng Star/Delta starter
- Với motor có công suất từ 30kW đến 45kW, dùng khởi động biến thế.
- Với motor có công suất lớn hơn 45kW, dùng khởi động cuộn cản (varistor).
Thú thực, với người hiểu biết thì đọc mấy dòng này đã sôi máu vì cái ngu của một lũ học dốt, nhưng khi đã viết thành điều kiện sách (technical specifications) và được TVGS dùng để làm thước đo giá trị công trình thì hết chịu nổi. Nếu bạn phân tích kỹ về những cái đại loại thế này thì xin hỏi Y/D có khác gì biến thế và cuộn cản không. Trong khi biến thế và cuộn cản người ta đã cho vào viện bảo tàng lâu rồi. Thà nói rằng với công suất lớn hơn 30kW dùng Soft Starter thì nghe còn thấy trí tuệ.
Tôi đụng có lẽ hơn 4 công trình kiểu này và tự hỏi tại sao người ta có thể có cái suy nghĩ cạn khô như thế!

Bạn NANO trả lời hay nhe! Có lẽ trong đời nhà thầu thi công nào cũng bị TVGS ép cả. Đôi khi TVGS ngu như bò vẫn ép anh nhà thầu thi công đầy kinh nghiệm đấy. Hậu quả là công trình thi công thật tệ hại mà nhà thầu thì mang tiếng, TVGS chẳng bị điều tiếng gì!
Thực tế, trong thi công, nhiều khi những câu chữ chỉ đọc đã thấy sai lầm thế mà vẫn dùng để định hình phương pháp thi công. Tôi xin ví dụ như sau để các bạn thấy cái nguy hiểm của kiến thức của TVGS.
Có một công trình ghi rằng:
- Với motor có công suất <7.5kW, dùng DOL starter.
- Với motor có công suất từ 7.5kW đến 22kW, dùng Star/Delta starter
- Với motor có công suất từ 30kW đến 45kW, dùng khởi động biến thế.
- Với motor có công suất lớn hơn 45kW, dùng khởi động cuộn cản (varistor).
Thú thực, với người hiểu biết thì đọc mấy dòng này đã sôi máu vì cái ngu của một lũ học dốt, nhưng khi đã viết thành điều kiện sách (technical specifications) và được TVGS dùng để làm thước đo giá trị công trình thì hết chịu nổi. Nếu bạn phân tích kỹ về những cái đại loại thế này thì xin hỏi Y/D có khác gì biến thế và cuộn cản không. Trong khi biến thế và cuộn cản người ta đã cho vào viện bảo tàng lâu rồi. Thà nói rằng với công suất lớn hơn 30kW dùng Soft Starter thì nghe còn thấy trí tuệ.
Tôi đụng có lẽ hơn 4 công trình kiểu này và tự hỏi tại sao người ta có thể có cái suy nghĩ cạn khô như thế!

tình hình có thế thực bác ạ
bản vẽ thi công một đằng, thi công một nẻo vì bản vẽ không đủ, không đúng thực tế, chưa kể còn quá trình làm có thay đổi. chưa kể vẽ mặt bằng giao thi công, bên thi công phải tự dựng hình không gian ...
nói chung đi làm hơi ngại bản vẽ thi công đó.

Tớ tính up bản vẽ của Bitexco Financial Tower (68 tầng) lên nhưng do đặc điểm của công trình nên mặt bằng biên dạng elip nên khó vẽ shop vì vậy sẽ làm chủ topic thấy khó khăn ^^. Chủ topic nên tham khảo bản vẽ của sân bay Tân Sơn Nhất ấy. Người nhật kỹ tính muh

Tớ tính up bản vẽ của Bitexco Financial Tower (68 tầng) lên nhưng do đặc điểm của công trình nên mặt bằng biên dạng elip nên khó vẽ shop vì vậy sẽ làm chủ topic thấy khó khăn ^^. Chủ topic nên tham khảo bản vẽ của sân bay Tân Sơn Nhất ấy. Người nhật kỹ tính muh

Hic, cảm ơn bác, bác có bản vẽ của sân bay TSN thì cho em xin, hoặc có bản nào của 1 công trình nhỏ thôi cũng được. Cái quan trọng em muốn là bản vẽ thi công phải gồm những cái gì để về tham khảo.

Bác làm ở REE hay sao mà có bản vẽ của sân bay tân sơn nhất và Bitexco

Hic, cảm ơn bác, bác có bản vẽ của sân bay TSN thì cho em xin, hoặc có bản nào của 1 công trình nhỏ thôi cũng được. Cái quan trọng em muốn là bản vẽ thi công phải gồm những cái gì để về tham khảo.

Sorry pac la nhà e ko có net + e mới chuyển sang sales nên hạn chế up/download trên cty :-@

Của bác day, hy vọng pac không quá "ngợp". Pác chú ý là 68 tầng vẽ theo kiểu CSD trước rồi Shop sau, pac tham khảo chỉ nên xem phần Shop HVAC thôi :D

Back
Bên trên