Thảo luận Các bác giải thích giúp em tại sao bơm lại đặt trước chiller

cupid_dha

Thành Viên [LV 0]
Em đang làm 1 hệ điều hòa và đang có 1 số thắc mắc.Hệ bơm nước lạnh của chiller phải đặt ở đầu hút của chiller nhưng mà nguyên nhân chính xác vẫn đang là vấn đề em thắc mắc.Tại sao lại như vậy?Sao không phải là trên đầu đẩy của chiller?Bác nào giải thích hộ em được không ạ?Ý em ở đây là nước lạnh từ chiller đến AHU,FCU.

Ðề: Các bác giải thích giúp em tại sao bơm lại đặt trước chiller

Em đang làm 1 hệ điều hòa và đang có 1 số thắc mắc.Bơm nước lạnh vào giàn bay hơi của chiller phải đặt ở đầu hút nhưng mà nguyên nhân chính xác vẫn đang là vấn đề em thắc mắc.Tại sao lại như vậy?Sao không phải là trên đầu đẩy?Bác nào giải thích hộ em được không ạ?
Câu trả lời rất đơn giản.
+Nếu bạn đặt bơm vào đường hút thì bơm sẽ hút cái gì?nước trong chiller(nước lạnh đang được trao đổi nhiệt)khối lượng rất ít và việc hút này ảnh hưởng trực tiếp đến áp suất nước trong chiller dẫn đến nguy hiểm
+Còn đặt bơm ở trên đầu đẩy sẽ hút nước từ tháp giải nhiệt(nhiều vô tư không cần lo)và đẩy vào chiller
Để an toàn người ta vẫn thường dùng cách 2

Câu trả lời rất đơn giản.
+Nếu bạn đặt bơm vào đường hút thì bơm sẽ hút cái gì?nước trong chiller(nước lạnh đang được trao đổi nhiệt)khối lượng rất ít và việc hút này ảnh hưởng trực tiếp đến áp suất nước trong chiller dẫn đến nguy hiểm
+Còn đặt bơm ở trên đầu đẩy sẽ hút nước từ tháp giải nhiệt(nhiều vô tư không cần lo)và đẩy vào chiller
Để an toàn người ta vẫn thường dùng cách 2

bác chưa hiểu ý câu hỏi của em rồi.Nước tuần hoàn của chiller đến các FCU,AHU khác với nước từ chiller đến tháp giải nhiệt mà.ý em hỏi ở đây là hệ bơm của vòng tuần hoàn nước lạnh.Không phải của nước giải nhiệt

Có nhiều lý do nhưng theo ý kiến của mình thì là để tăng tốc độ và lưu lượng nước qua AHU ,FCU từ đó sẽ tăng sự trao đổi nhiệt trong các FCU ,AHU .Mình chỉ biết vậy thôi ,có gì mong các bạn trao đổi thêm;)

Thui em tìm được câu trả lời rùi.đưa lên đây để các bác bàn thảo xem có đúng ko?Đấy là trở lực của chiller rất lớn,phải đặt bơm trên đường hồi để nước được bơm vào chiller với áp suất lớn.(cần áp suất + lưu lượng đảm bảo thì chiller mới chạy).Nếu vận tốc + áp suất nước tại chiller nhỏ sẽ gây đóng băng đường ống.

Chiller làm gì có đầu đẩy và hút?
chỉ có đầu nước vào và ra thôi.
Thông thường người thiết kế sẽ chọn lắp bơm trước Chiller (trước khi nước vào chiller) bởi vì những nguyên nhân sau:
1. trở lực rơi trên chiller là lớn nhất.
2. Chiller không thể bị hụt nước (nước lúc nào cũng phải qua chiller)
3. Bơm nước lắp gần chiller.
4. Dễ trong quá trình vận hành và bảo dưỡng.
Có một số trường hợp lắp bơm ở đầu ra của chiller (khi trở lực đường đẫy lớn tòa nhà quá cao hoặc hệ thống hở (thiết bị Air washer)

=> nói chung lắp trước hay sau đều đúng nhưng áp dụng ở từng điều kiện cụ thể.

Theo mình có thể xem xét theo quan điểm về vật lý liên quan đến đại lượng gọi là áp suất tuyệt đối ở đầu hút Ps của bơm nước. Với cùng các thiết bị, phụ kiện và cấu trúc hệ thống nước thì phân bố của giá trị ( có thể thấp hơn áp suất khí quyển) của áp suất này dọc theo trục tuyến ống nước sẽ là khác nhau tùy theo vị trí tương đối đặt bơm nước so với các thành phần thiết bị khác cũng như chiều cao của cả tòa nhà đặt hệ thống ống. Khi thiết kế chọn bơm phải bảo đảm cho áp suất hút Ps của nó không nên thấp quá, điểm giới hạn là tránh tạo cho Ps nhỏ hơn áp suất khí quyển ( dễ gây lọt khí từ bên ngoài khí quyển vào hệ thống nước) hay thậm chí khi Ps nhỏ quá ( Ps nhỏ hơn giá trị quy định của nhà chế tạo bơm ) làm gây ra hiện tượng xâm thực - cavitation ( bốc hơi nước sinh bọt khí nội tại bên trong lòng ống hút bơm) làm hệ thống làm việc không ổn định và phá hỏng bơm. Trường hợp này dễ xảy ra khi các bạn bố trí vị trí bơm nước ở đầu ra của CHILLER ( vốn thường có trở kháng thủy lực khá lớn so với các thành phần khác). Tất nhiên khi thiết kế hệ thống ống nước phải cân đối trở lực toàn bộ hệ thống đường ống, thiết bị... với cột áp bơm - nhưng ta vẫn nên lưu ý về điều này cũng như cân đối vị trí tương đối của cả cụm thiết bị CHILLER + PUMP để có được 1 phân bố áp suất dọc theo tuyến ống là có lợi nhất - đây là cấp áp suất làm việc của các linh phụ kiện đường ống mà các bạn phải đi mua đấy. Vài ý kiến đóng góp cùng các bạn. Mong các bạn nhận xét thêm. Thân ái.

Back
Bên trên