Cần nhờ thiết kế lắp đặt hộp điều khiển cho Water Chiller

hoangcios

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác!
Bên em đang sử dụng 1 water chiller nhưng đang bị hỏng tủ điều khiển. Cái tủ này sử dụng bo mạch điều khiển nếu muốn sửa phải nhập đồ từ Trung Quốc, các bác có thể cho em xin địa chỉ để thiết kế tủ điều khiển không phải sử dụng bo mạch ở miền bắc được không ah.
Đây là thông số của máy bên em
Hieu Hanbell
Model: R 155 W CR
Serial no: 6M 1718 MFG. DATE 2006
Motor: (dia) 3 2P
Main 380v 50 hz
aux 220v 50/60 hz
locked rotor current 265A
maximum cotinuous current 84A
lubricant: sumi so 35 gs 7A
weight: 322 kg
refrigerant: R32
hydrostatic pressure test 42 kg/cm2 Ct
pneumatic pressure test 28kg/m2 Ct
Certification of manufacture: xx 06-135-00

Các bác xem và nhón tay giúp em với nhé
Em ởy Thanh Hóa và đây là sô điện thoại của em
Hoàng Nguyên 0907476886

Ðề: Cần nhờ thiết kế lắp đặt hộp điều khiển cho Water Chiller

Chào các bác!
Bên em đang sử dụng 1 water chiller nhưng đang bị hỏng tủ điều khiển. Cái tủ này sử dụng bo mạch điều khiển nếu muốn sửa phải nhập đồ từ Trung Quốc, các bác có thể cho em xin địa chỉ để thiết kế tủ điều khiển không phải sử dụng bo mạch ở miền bắc được không ah.
Đây là thông số của máy bên em
Hieu Hanbell
Model: R 155 W CR
Serial no: 6M 1718 MFG. DATE 2006
Motor: (dia) 3 2P
Main 380v 50 hz
aux 220v 50/60 hz
locked rotor current 265A
maximum cotinuous current 84A
lubricant: sumi so 35 gs 7A
weight: 322 kg
refrigerant: R32
hydrostatic pressure test 42 kg/cm2 Ct
pneumatic pressure test 28kg/m2 Ct
Certification of manufacture: xx 06-135-00

Các bác xem và nhón tay giúp em với nhé
Em ởy Thanh Hóa và đây là sô điện thoại của em
Hoàng Nguyên 0907476886
Mình nhớ cái vụ này mình trao đổi cũng nhiều rồi! Chịu khó tìm trong các topic trên diễn đàn để làm thôi chứ! Bạn phải có trong tay sơ đồ mạch khiển của Chiller nữa. Có như thế thì tủ điện khiển của bạn làm mới chính xác được! Còn cứ nhờ vả kiểu này thì bạn làm chiller không nổi đâu!

Bác ạ, về nguyên tắc thì là được. Mua một con PLC ví dụ Siemen Logo! thêm ít đoạn nối vào cho đủ khoảng 12-16 input và 12-16 output rồi chịu khó lập trình là được. Mình cứ lập theo ý mình thồi, tham khảo thêm ít nguyên lý hoạt động của các chiller hàng hiệu như Carrier hay York là chạy tốt. Bản chất của chiller với cái máy lạnh trong phòng cũng chẳng mấy khác, chỉ to hơn về kích thước thôi. Bác muốn bảo vệ nhiều thì lập trình nhiều muốn bảo vệ ít thì lập trình ít. Ví dụ đơn giản thì nhiệt độ nước ra lên thì mở van điện từ, áp suất hút tăng thì gọi máy nén. Muốn rắc rối hơn thì đặt thêm vài cái timer hạn chế số lần khởi động máy nén, giới hạn on-off, on-on...
Vẽ một mạch hoàn toàn rơ le vẫn có thể điều khiển chiller tốt. Nếu tham khảo chiller Carier SX tại Nhật cách đây hơn 10 năm thì có thể thấy toàn là rơ le chẳng có tí điện tử nào. Thời bây giờ thì chí ít cũng dùng PLC vì dùng PLC rất linh hoạt, chương trình chưa tốt thì ta sửa lại chứ dùng rơ le thì sửa vất vả lắm.
Chiller của Uniaire nhập từ Thái thì còn đơn giản hơn nữa dùng một con Eliwell để điều khiển.
Nguyên lý là thế nhưng một khi làm thì phải khảo sát tỉ mỉ làm sao lấy tín hiệu áp, làm sao lấy tín hiệu nhiệt độ,... nghĩa là có khi phải bỏ luôn cả cái tủ cũ chỉ lấy các contactor động lực thôi. Mà nếu van tiết lưu của bác là loại van tiết lưu điện tử thì chà, phức tạp đấy. Lập trình cho cái van này thì rắc rối đấy.
Tiếc là bác ở tận Thanh hóa, xa quá nên em chỉ bàn chút vậy thôi chứ không giúp gì được hơn.

Cảm ơn các bác đã để ý và tư vấn giúp em.
Em không phải chuyên ngành này nhưng chịu trách nhiệm chính về việc này. Cái chính là em cần công ty hoặc cá nhân độc lập thiết kế và lắp đặt hoàn thiện 1 cái tủ điều khiển mới này cho em. Còn giá cả là theo thoả thuận giữa 2 bên mà.

Cảm ơn các bác đã để ý và tư vấn giúp em.
Em không phải chuyên ngành này nhưng chịu trách nhiệm chính về việc này. Cái chính là em cần công ty hoặc cá nhân độc lập thiết kế và lắp đặt hoàn thiện 1 cái tủ điều khiển mới này cho em. Còn giá cả là theo thoả thuận giữa 2 bên mà.

Chào bác.
Vấn đề của bác không có gì phức tạp, nhưng có vấn đề thế này nếu bây giờ bác mua linh kiện của China về sửa lại board đó sau này bị hư nữa thì cũng khó khan nữa chi bằng bây giờ làm mới lại bằng PLC chi phí cũng không cao và bảo trì sửa chữa lại đơn giản. Bên em có thể làm được cái tủ đk này cho bác, bác gởi thông tin vào mail [email protected] cho em nhé, lưu ý bác phải nói rõ các yêu cầu đk chiller để em làm tủ trong này rồi cho người ra lắp cho bác luôn, bên em có mấy ông kỹ sư người Thanh Hóa tiện cho mấy ông ấy về quê luôn.
Chúc bác may mắn.

Back
Bên trên