Dân Dụng Cho hỏi về điểm làm việc của thiết bị làm lạnh (tủ lạnh hoặc điều hòa)

R@iny

Thành Viên [LV 0]
Với thiết bị làm lạnh nói chung thông thường có 2 loại : có điều khiển (điều tốc máy nén và điều chỉnh van tiết lưu) và không có điều khiển.

Tạm thời mình muốn hỏi mọi người là với trường hợp không có điều khiển (ví dụ như tủ lạnh) về cơ bản nhiệt độ dàn lạnh luôn cố định (5°C với điều hòa, -18°C với tủ lạnh) vậy giàn nóng, nhiệt độ ngưng tụ của môi chất có cố định hay không ? (tương ứng với 1 điểm làm việc cố định của tủ lạnh, áp suất tại giàn nóng không đổi) hay là thay đổi theo nhiệt độ môi trường (áp suất giàn nóng thay đổi) ? Nếu nhiệt độ này thay đổi theo nhiệt độ môi trường vậy làm cách nào để cố định áp suất bay hơi ở giàn lạnh, thay đổi áp suất ngưng ở giàn nóng trong khi máy nén hoạt động ở 1 tốc độ và van tiết lưu loại đơn giản nhất ?

Cho mình cảm ơn trước nhé !

Ðề: Cho hỏi về điểm làm việc của thiết bị làm lạnh (tủ lạnh hoặc điều hòa)

Thêm 1 bác học nữa đây?

Ðề: Cho hỏi về điểm làm việc của thiết bị làm lạnh (tủ lạnh hoặc điều hòa)

kinh nhỉ? sâu xa quá mình hoa hết cả mắt. nhưng nói chung bác nên đọc kỹ lại phần van tiết lưu( cap) , trong tủ lạnh nên chú ý về con âm, thétomas. trong điều hòa dân dụng thì xem senso nhiệt. còn bác phải đcj lại cả định luật bảo toàn năng lượng nữa. chúc bác thành công

Back
Bên trên