Công suất máy lạnh???

ut_nm

Thành Viên [LV 0]
e muốn hỏi các pác là giả sử lắp máy lạnh cho môt phòng thì tính toán như thế nào để biết phải sử dụng máy có công suất (hp) bao nhiêu?

Trả lời: Công suất máy lạnh???????????????????

Cậu đang học thì tính toán y hệt đồ án ĐHKK, còn đã đi làm thì với các phòng nhỏ người ta lấy theo kinh nghiệm....:( :P

ui!minh moi vao nghe ma,lam sao bit may thu do.gio co nguoi than muon lap may nen hoi minh.vay xin ban cho minh biet cach tinh toan nhu the nao?thanks!

Muon tinh duoc cong suat lanh cua mot phong phai phu thuoc nhieu thu nhu : so luong nguoi trong phong, ban ghe, the tich phong, cac vat toa ra nhiet nhu den, may tinh, may pho to copy ... Nhung de chon may cho cong trinh dan dung thi lam nhu vay hoi mat thoi gian do do nguoi ta chon he so cong suat khoang 160W/m2 cu nhu vay nhan cho dien tich phong do (dung chung cho cac phong co tran tu 2500 den 3000).
1HP = 2500W = 9500 BTU/h

Cho mình hỏi : 1HP = ? W (oát)
Theo mình học trong môn kĩ thuật điện thì 1HP=746W
Chẳng lẽ có sự khác nhau giữa cách đổi đơn vị trong nhiệt lạnh và điện?
thanks!:dry:

Cool viết:
Cho mình hỏi : 1HP = ? W (oát)
Theo mình học trong môn kĩ thuật điện thì 1HP=746W
Chẳng lẽ có sự khác nhau giữa cách đổi đơn vị trong nhiệt lạnh và điện?
thanks!:dry:
Xin trả lời bạn như sau :
Đúng là 1HP = 746W,nhưng đây là công suất điện, do đó các bạn lưu ý đừng nhầm lẫn cách tính giữa công điện và công suất lạnh.
Nhân đây mình xin nói thêm để các bạn rõ hơn(nhất là các bạn sinh viên hoặc bạn nào chưa có kinh nghiệm ):
Thông thường đối với lạnh dân dụng thì người ta chọn công suất máy theo kinh nghiệm, chẳng hạn máy 1HP sẽ lắp được cho phòng có thể tích 40 đến 45m3. Riêng với công trình lớn thì khuyến cáo không nên lạm dụng cách tính như trên vì sẽ dẫn đến 02 khả năng : hoặc là rớt thầu hoặc là cuốn gói ra đi.
Nếu máy lạnh có công suất 1HP thì các bạn nhớ cho rằng đó là công suất điện( công suất máy nén ), vậy nếu máy lạnh có công suất 1HP thì sẽ tương đương 9000Btu/giờ ( công suất lạnh ), hay nói cách khác 1HP(cs điện) = 9000Btu/h(cs Lạnh) = 2.61Kw(cs Lạnh).
Nhưng có một đều hết sức cưu ý với các bạn rằng cách chuyển công suất như trên chỉ đúng với điều kiện là đhkk, không được áp dụng cho lĩnh vực lạnh cấp đông.
Về cách tính bên lạnh cấp đông tôi sẽ có bài viết riêng.
Chúc các bạn nhiều sức khỏe.

Cảm ơn pác nhiều. Tại mình đang là SV nên đâu bít mấy cái vụ này.Hihi.
Sẵn tiện cho em hỏi ngành mình ra làm \"ngon\" hok?
Đủ tiền nuôi vợ con ko nhỉ!!??

Ðề: Công suất máy lạnh???????????????????

Tính toán thực tế
_ Thể tích phòng : V= d *r*h ( m3 ) ( d : chiều dài phòng m , r : chiều rộng phòng m , h : chiều cao của phòng m )
Ta có 1m3 = 200BTU mà công suất máy nén là 1HP =9000 BTU
=> Ta có công thức HP = (V* 200)/9000

Ðề: Trả lời: Công suất máy lạnh???????????????????

Cảm ơn pác nhiều. Tại mình đang là SV nên đâu bít mấy cái vụ này.Hihi.
Sẵn tiện cho em hỏi ngành mình ra làm \"ngon\" hok?
Đủ tiền nuôi vợ con ko nhỉ!!??

Bác hỏi trên đây, ae nói nhiều khi không gẫy góc, bác đọc xong hiểu sai rồi sau này áp dụng tùm lum (kiến thức kiểu CÁI BANG - lỏm chổm, mỗi chỗ một ít) là tiêu đó.

Tìm cuốn sách: Kỹ thuất ĐHKK - Tg. PGS. TS. Lê Chí Hiệp, hay quyển của Nguyễn Đức Lợi mà đọc là biết rõ các xác định phụ tải lạnh trong 1 không gian.

Khi lý thuyết vững hơn thì cố luyên phần mền nào mạnh để dùng tính cho nhanh (như Trace700, RME, HAP....)

Những thông số kinh nghiệm chỉ nên áp dụng để tính khái quát lúc ban đầu (vì dụ khi chủ đầu tư gọi đến rồi nói có dự án công năng như này, bản vẽ như này... ròi hỏi anh có thể tư vấn cho tôi giá trị đầu tư khongar bao nhiều, công suất khoảng bao nhiêu ==> thì áp dụng kinh nghiệm để xác định nhanh). Và áp dụng để kiểm tra kết quả tính toán bài bản xem có gần con số này không. Với nhà dân, hay căn hộ lẻ (ít phòng) thì áp dụng kn ok.

Để phân biệt công suất lạnh và công suất điện (công suất cơ cộng tổn thất cơ) thì lấy cái sơ đồ nguyên lý của cái máy lạnh (cơ bản) ra đọc, rồi dở phụ lục cuối những quyên sách về lạnh ra tìm đến mấy chỗ quy đổi đơn vị ấy mà xem.

Làm đủ tiền, hay dư tiền là do bạn đó bạn ạ. Ngành mình đầy người giầu bạn ạ. Bạn muốn 3tr, 5tr, 7tr.... 20tr là do bạn muốn thôi. Không cần nhiều kinh nghiệm lắm đâu (3 năm có thể ok)

Ðề: Trả lời: Công suất máy lạnh???????????????????

Anh Hùng nói đúng đấy việc xác định tải lạnh là cần thiết.Nhưng đôi khi bạn buộc phải estimate để trả lời ngay.Cái này tuỳ thuộc vào loại không gian thôi.Bạn xem cuốn Estimate Cooling and Heating Load của Trane nói rất rõ về vấn đề này hoặc coi cuốn Rule of Thumb cũng ok.Còn việc tính là HP hay kW cooling cũng chỉ là cái đơn vị cuối cùng mà thôi.Hình như mình không nhầm bên điện còn có công thức để estimate.

Theo mình thì việc tính toán chỉ ở mức tương đối thôi nó phụ thuộc vào rất nhiều yêu tố như: khí hậu,không gian lắp có nhiều người đi lại không,diện tích phòng và hãng từ đó mới có công suất phù hợp.
Cụ thể như :
+ Với phòng có diện tích 15 m2 bạn nên sử dụng điều hòa Midea 1 chiều hay 2 chiều có công suất làm lạnh 9000btu.
+ Phòng có diện tích >15 m2 sử dụng công suất 12000btu như chiếc Panasonic 12000btu 1 chiều KC12QKH-8 hay Midea 12000btu MSM12CR.

Xem thêm một số tiêu chí để chọn được chiếc điều hòa ưng ý và phù hợp : http://maydieuhoare.blogspot.com/2016/06/phong-rong-duoi-30-m2-nen-dung-dieu-hoa.html

Back
Bên trên