E không biết bắt đầu lại như nào

thuat izzi

Thành Viên [LV 0]
các ae tư vấn cho e với: e ra trường đc hơn 2 năm rồi, lúc mới ra trường e có làm chuyên ngành, rồi e chuyển sang làm sales hàng tiêu dùng,làm nhân viên bán hàng rồi làm GSBH, sau 2 năm e cảm thấy mệt mỏi quá, mà k đâu vào đâu, giờ e muốn quay lại nghề mà không biết bắt đầu như nào, trước đây kiến thức chuyên ngành của e thì rất tốt, k phải dạng amatơ ạ.

Ðề: E không biết bắt đầu lại như nào

các ae tư vấn cho e với: e ra trường đc hơn 2 năm rồi, lúc mới ra trường e có làm chuyên ngành, rồi e chuyển sang làm sales hàng tiêu dùng,làm nhân viên bán hàng rồi làm GSBH, sau 2 năm e cảm thấy mệt mỏi quá, mà k đâu vào đâu, giờ e muốn quay lại nghề mà không biết bắt đầu như nào, trước đây kiến thức chuyên ngành của e thì rất tốt, k phải dạng amatơ ạ.

Nếu kiến thức chuyên ngành của e là tốt, ko phải amatuer thì lo gì không có việc làm. Hiện ngành mình nhiều cơ hội việc làm lắm mà.

Đứng nôn nóng. Tất nhiên là cơm áo gạo tiền hằng ngày chi phối lắm nhưng ko nên sốt ruột quá. trước đây bạn qua sales hàng tiêu dùng tôi đoán có lẽ cũng vì muốn kiếm tiền nhanh và "thử sức" trẻ năng động. Nay quay lại nghề cũng tốt, nhưng trước hết tự hỏi xem động cơ thực sự của bạn là gì. bạn quay lại vì yêu nghề và thấy mình còn đam mê hay chỉ đơn thuần là vì bạn đang kẹt cứng với việc hiện tại, muốn tìm lối thoát ra ?

Nghề nào cũng thế thôi bạn à. Ko nghề nào dễ kiếm tiền cả. với ngành cơ điện, kiến thức nền tảng là quan trọng, kế đến là kinh nghiệm. Sau 2 năm bạn bỏ bẵng đi chuyên môn thì giờ quay lại sẽ khó hơn trước. Khi xin việc người ta hỏi bạn 2 năm qua làm gì thì kinh nghiệm sales tiêu dùng của bạn sẽ ko những ko có điểm cộng mà còn có thể bị trừ.

Bạn cũng có thể nghĩ về việc sales hàng kỹ thuật ngành M&E cũng được. Có thể bắt đầu như thế. Cơ hội làm sales kỹ thuật sẽ hẹp hơn làm kỹ thuật thuần túy như thi công. Tiếng Anh của bạn thế nào, có tự tin ko?

- Vấn đề của bạn thì nhiều người cũng gặp thôi , thật ra khi chọn làm 1 việc gì đó thì bạn suy nghĩ xem có phù hợp với mình không, không nhất thiết học kỹ thuật ra thì phải làm kỹ thuật và ngược lại. Đôi khi tài năng củng bạn nằm ở lĩnh vực khác thì sao. Có 1 số lời khuyên cho bạn nha ( nếu không lọt tai thì cho qua nha ) ^^.

+ Áp lực công việc thì ai cũng có, nên có gắng tìm cái gì đó relax cho thật thoải mái.
+Rùi còn vấn đề cơm áo, gạo tiền. Nếu bạn có cuộc sống dư dả rồi thì tìm việc có thể phát huy sở thích và sở trường thì bạn sẽ thoải mái hơn.
+ Với lại 2 năm kinh nghiệm là quý giá, bạn cũng thăng tiến ở 1 mức độ nhất định rồi , có nên bỏ nó để làm lại từ đầu không ?

Chúc bạn thoải mái hơn, và thành công trong sự lựa chọn của mình :)

Hj bạn, mình mới tham gia diễn đàn, mà tình huống bạn cũng khá giống mình, lúc mới ra trường làm chuyên nghành 1 thời gian rồi chuyển sang làm sale ( bên mảng an ninh điện tử) sau đó vì chản nản công ty quá nên lại quay lại làm chuyên nghành.

Nhưng làm được 1 thời gian bên chuyên nghành của mình lại thấy chán làm bạn à, dân kinh doanh mà quay trở lại bên chuyên nghành kĩ thuật thấy gò bó chân tay lắm...và còn nhiều cái nữa, mình nghĩ bạn nên suy nghĩ kĩ đi.

Tiện đây mấy bác cho mình hỏi bây giờ mình chuyển qua làm sale bên mảng máy chấm công với Access Control mà lượng khách hàng tìm được bèo quá, mấy bác có thể góp ý thêm cho mình về cách tìm kiếm khách hàng với được không? Mình làm bên phòng dự án chủ yếu là tìm kiếm các khách hàng để thi công hệ thống chứ ko phải bán đại lý nha mấy bác. Công ty mình là công ty chuyên nhập khẩu và phân phối nên mình thấy giá cả sẽ cạnh tranh hơn rất nhiều

Cảm ơn mấy bạn trước nhe

Vấn đề không phải là bắt đầu như thế nào mà phải là khi nào bạn làm. Cứ ngồi nghĩ sẽ thấy có nhiều vấn đề nhưng thật ra thì bạn đang quan trọng hóa lên thôi. Khi bạn đã có nền tảng rồi thì đi vào thực tế sẽ nhanh hơn rất nhiều. Bạn hãy làm rồi lên cho anh em ý kiến nhé

Hãy làm tốt vai trò mà cậu đang có. Là cá thì không chỉ bơi, là chim thì không chỉ lặn... Đừng nhìn vào Bill-Gates và rồi lại hỏi: "Nếu tôi là Bill-Gates thì...",... rất ngây thơ và buồn cười... Cứ làm tốt cho mình thì con đường sẽ rộng mở thôi cậu à...

Đừng nghĩ quá nhiều cho những gì phù phiếm, hãy nghĩ cho mình, làm tốt cho mình, phấn đấu cho mình và tất cả mọi sự đến sẽ là "TẤT NHIÊN" bất kể nó tốt hay xấu thì đều là "TẤT NHIÊN" và cậu đều không thể tránh khỏi nó...
T nghĩ cậu lên tiếp tục làm Sales!

Back
Bên trên