Công Nghiệp Hệ CHILLER cho nhà cao tầng

atinh

Thành Viên [LV 5]
Đối với nhà cao tầng, hệ thống CH của em thiết kế dùng VPF nhưng có thêm một hệ bơm thứ cấp thế này. mới nhìn thì giống Decouple, tuy nhiên ở đây dùng các bơm đều là biến tầng.
Ống bypass thiết kế theo hệ VPF
Khi đó cột áp của hệ thống chia đôi cho mỗi hệ bơm như sau:

Các anh nhận xét hệ này giúp em nhé

Trả lời: Hệ CHILLER cho nhà cao tầng

anh chụp bằng ký thuạt số rõ như ban ngày mà bác ko thấy, tại mạng nhà bác yếu đó

Trả lời: Hệ CHILLER cho nhà cao tâng

Bản này chú chế từ Decouple sang VFP thì phải.Bằng chứng là vẽ thêm van trên đường bypass.
Hình này ko có gì để bàn cả bạn ơi,! các bơm này sử dụng biến tần quá phí đó.
Ko có bản vẽ cụ thể thì đừng hỏi lung tung vậy.
Than chào!

ủa vậy mai mốt anh thiết kế cho building mà cọt áp hệ thống lớn quá, mà dùng decouple hay VPF đơn thuần thì làm thế nào.
Ý em hỏi là vậy chứ chẳng vẽ lung tung đâu

Cái này ở đường Bypass vẫn là dùng FlowSensor cảm biến 2 chiều dạng Magnetic để điều khiển tăng giảm chiller thôi em, ko phải dùng van modulating đâu, món ăn chơi này anh có làm rồi.
Bản chất chính là hệ Decoupled thôi cho dù có sử dụng VSD ở bơm sơ cấp.
Đối với các công trình thật lớn thì khả năng tiết kiệm được bao nhiêu ta làm tới bấy nhiêu mà nên đây cũng là một hệ cải tiến hay đấy, định viết bài đưa ý tưởng này lên mà chưa có thời gian nữa hehhe, chú Atinh cũng nhanh chân ghê chứ. :laugh: :laugh: :laugh:

em hiểu ý anh rùi. bây giờ giả sử em tính cho building 60 tầng. dùng VPF một hệ bơm biến tầng sơ cấp em dẩy được tới tầng 30. khi đó gắn thêm hệ bơm biến tầng ở tầng 30 đẩy lên 60. thì hệ mà anh nói là decouple sẽ ko đạt đc cột áp. vì nếu anh ko dùng modulevalve thì cột áp bơm sơ cấp chỉ tính trở lực qua CH, cùng lắm đc 10m nước. còn thằng kia nó có đẩy nỗi lên tâg 60 ko.
mai mốt vn mình đôi khi còn xây biulding 100 tầng ko chừng:woohoo:

Bác atinh, làm sao bác làm như vậy được, bác phải sử dựng 1 PHE (heat exchanger) thôi. do các thiết bị thông dụng làm việc ở PN16 (khoảng 160m ~ 40 tầng) nếu không thì đi tèo như chơi chứ chẳng đùa đâu.

Ý của bạn atinh nói là ứng với 30 tầng đầu hệ thống bơm sơ cấp sẽ đảm nhiệm, còn ứng với 30 tầng trên thì sẽ do bơm thứ cấp đảm nhiệm ah?
Sao mình không bố trí hệ thống bình tích lạnh ở tầng 30 để cung cấp tải lạnh cho tầng từ 30 đến 60 nhỉ? Liệu phương pháp này liệu có được không nhỉ?

Back
Bên trên