Thảo luận Hệ thống điều hoà không khí VS Hệ thống thông gió

djbin89

Thành Viên [LV 0]
Hệ thống điều hoà không khí và thông gió có cần là phải đi chung với nhau không ??
Hệ thông điều hoà không khí và thông gió theo mình đều có chung một mục đích là duy trì nhiệt độ, ẩm độ, đảm bảo về độ trong sạch của không khí, đảm bảo về độ ồn trong không gian cần điều hoà. Vậy làm điều hoà không khí có cần phải thông gió không ?? điều hoà không khí và thông gió khác nhau như thế nào??
Mong đây sẽ là chủ đề hay để chúng ta chùng thảo luận. <:-P ~O)

Ðề: Hệ thống điều hoà không khí VS Hệ thống thông gió

Bạn ơi. Thông gió và ĐHKK là đều có chung mục đích là tạo ra và duy trì điều kiện khí hậu thoải mái, dễ chịu cho con người. Nếu bạn chịu khó đọc giáo trình về ĐHKK và thông gió thì ngay những trang đầu đã trả lời hết câu hỏi cho bạn. Vấn đề bạn nêu ra chưa đến mức mà chúng ta phải thảo luận. Thân.

cảm ơn sự góp ý của bạn, nhưng mình có thắc mắc, có những hệ thống mà chúng ta chỉ sử dụng hệ thống thông gió không sử dụng hệ thống điều hòa không khí. Chúng ta sẽ tiết kiệm nhiều hơn về chi phí năng lượng khi sử dụng hệ thống thông gió một cách tốt nhất và phù hợp, khi cúp điện bạn vẫn cảm thấy mát nhờ thông gió tốt đó thôi, hệ thống thông gió có vẻ đơn gian hơn hệ thống điều hòa không khí sao ta không thay hẳn hệ thống thông gió cho hệ thống điều hòa không khí!!!

Đúng là trong công nghiệp thường là sử dụng hệ thống thông gió mà ko có điều hòa không khí. Hệ thống thông gió công nghiệp chỉ làm cho cảm giác bớt nóng bức thôi. Bạn có biết nhiệt độ hiệu quả tương đương không? Tăng vận tốc gió để tạo cảm giác đễ chịu cho người nhưng cũng chỉ tăng đến 1 vận tốc nào đó thôi bạn ạ. Nếu tăng nữa thì thấy khó chịu ấy chứ. Đến lúc đó phải giảm nhiệt độ không khí bằng các biện pháp nào đó, chính là điều hòa không khí đó.
Câu hỏi của bạn cũng như là câu hỏi tại sao người ta ko mua quạt công suất lớn ý, mua điều hòa làm gì cho tốn kém. Bạn đã hiểu chưa?

mình hiểu ý bạn, trong các công trình xây dựng khi làm điều hòa không khí phải tính tới thông gió, nhưng mình cũng muốn có một sự so sánh ro ràng giữa điều hòa không khí và thông gió?? hi

Chuc moi nguoi mot ngay vui ve. Anh em nao co nhu cau ve Tháp Giải Nhiệt cho du an cua minh. Rat hoanh nghenh lien he voi ben minh:

Sơn Hải Nguyễn – Sales Dept Assistant
Poong Cheon Vina Co, Ltd – Cooling tower
Head office:
Road NA4, My Phuoc 3rd Industrial Park,
Ben Cat District, Binh Duong Province.
Hanoi office:
Room No. 822 – CT5 – My Dinh Ward,
Tu Liem District, Hanoi city.
Email: [email protected]
Hotline: +84.987 242648

Đính kèm

87.2 KB · Xem: 114
  • CT - picture 1.jpg
    CT - picture 1.jpg
    48.1 KB · Xem: 112

Hệ thống điều hoà không khí và thông gió có cần là phải đi chung với nhau không ??
Hệ thông điều hoà không khí và thông gió theo mình đều có chung một mục đích là duy trì nhiệt độ, ẩm độ, đảm bảo về độ trong sạch của không khí, đảm bảo về độ ồn trong không gian cần điều hoà. Vậy làm điều hoà không khí có cần phải thông gió không ?? điều hoà không khí và thông gió khác nhau như thế nào??
Mong đây sẽ là chủ đề hay để chúng ta chùng thảo luận. <:-P ~O)
Nếu bạn là dân HVAC thì khỏi nói, còn ngược lại thì miễn bàn..

Back
Bên trên