Cần giúp hệ thống hvac cho tòa nhà

buidinhkhoa92

Thành Viên [LV 0]
chẳng là em đang làm đồ án về hệ thống hvac , mà thầy cho 1 đống tiếng anh về , ko biết bắt đầu từ đâu, bác nào có kinh nghiệm chỉ lối em với ạ @@

Em có làm hệ thống chữa cháy khí cho phòng an ninh, phòng máy phát điện thì cứ gửi mail anh hướng dẫn cho nhé.
em cảm ơn anh ạ , em học bên tự động hóa , làm đồ án tốt nghiệp thì thầy lại cho 2 bản tiếng anh về hvac, toàn bên nhiệt lạnh , đang nghiên cứu nhưng thấy khó quá :(((((( ,

đề tài mình là xây dựng mô hình nhiệt thích nghi cho tòa nhà , mình up file kem rồi đây , đang nghiên cứu nhưng vẫn chưa hiểu lắm @@
Là như này:
File đó là các thông số đầu vào và đầu ra để tính toán nhiệt, đhkk cho 1 tòa nhà bất kỳ, gọi nôm na là tiêu chuẩn để tính toán và thiết kế hệ thống ĐHKK và thông gió.
Em lấy một bản vẽ thiết kế kiến trúc nhà nào đó loại càng đơn giản càng tốt, trong đó có đầy đủ chức năng, rồi tính toán thiết kế, lựa chọn chủng loại ĐHKK và thông gió cho nhà đó, với y/c là phải áp dụng hầu như các thông số tiêu chuẩn của tài liệu đó là ok.

Là như này:
File đó là các thông số đầu vào và đầu ra để tính toán nhiệt, đhkk cho 1 tòa nhà bất kỳ, gọi nôm na là tiêu chuẩn để tính toán và thiết kế hệ thống ĐHKK và thông gió.
Em lấy một bản vẽ thiết kế kiến trúc nhà nào đó loại càng đơn giản càng tốt, trong đó có đầy đủ chức năng, rồi tính toán thiết kế, lựa chọn chủng loại ĐHKK và thông gió cho nhà đó, với y/c là phải áp dụng hầu như các thông số tiêu chuẩn của tài liệu đó là ok.
em học bên tự động hóa mà thầy phân vào đề tài bên nhiệt lạnh , khó hiểu quá nhưng em cố đọc thôi , có gì không hiểu em tham khảo anh nhé , em cảm ơn :D

tự động hóa trong tòa nhà cho HVAC , vậy là hệ thống BMS rồi
Tự động hóa trong tòa nhà cho HVAC thì chưa chắc đã cần dùng hệ thống BMS nhé. BMS chỉ là 1 trong những giải pháp cao của Hệ thống quản lý tòa nhà thôi. Nếu không nhất thiết phải tích hợp toàn bộ thiết bị HVAC vào 1 vài bộ điều khiển, thì ta có thể sử dụng điều khiển tự động độc lập cho từng hệ, kéo về phòng điều khiển trung tâm và kiểm soát nó trên mỗi 1 bộ độc lập là ok. Khi chưa có BMS họ toàn phải làm như vậy, tuy nhiên hơi phức tạp tí ti.

Back
Bên trên