Cần giúp Làm thế nào hạ nhiệt nhanh bồn nước 90 độ c xuống dưới 8 độ c trong vòng 5 phút?

Duc Vm

Thành Viên [LV 0]
Hi all,

Mình đang nghiên cứu một công đoạn hạ nhiệt nhanh của một bồn nước khoảng 100 lít ở nhiệt độ 90 độ c và muốn hạ nhiệt độ bồn nước này xuống dưới 8 độ c trong vòng 5 phút. Nhờ cả nhà chỉ giáo giúp mình với.

Cám ơn
Đức.

Theo bài toán nhiệt động học cơ bản, ta có.

Nhiệt lượng cần thiết để hạ nhiệt độ nước trong bồn:

Q=mxcxdeltaT= 100x4200x(90-8)= 34.440.000 (J) = 34.440 (kJ)

Công suất cần thiết:
P=Q/t=34.440/(5x60)= 114.8 (kW)

Vậy bạn cần 1 thiết bị làm lạnh có công suất lạnh tối thiểu 114.8 kW để hạ được nhiệt bồn nước đó trong 5 phút.

Có 2 bài toán ở đây:
- Bài toán thứ nhất: công suất thiết bị đã có hai bác trả lời rồi.
- Bài toán thứ hai: là tính toán thiết kế thiết bị trao đổi nhiệt để hạ được nhiệt độ này :D.

Bạn nên làm lạnh thứ cấp xuống 45~50 degree bằng cooling tower hoặc chiller và sau đó hạ xuống 8 degree bằng chiller. Cả hai quá trình này có thể thực hiện được bằng một PHE double section hoặc 2 PHE kích thước nhỏ. Lưu ý rằng hạ nhiệt độ xuống 8 degree là khó mặc dù lưu lượng của bạn không lớn.

Bạn nên làm lạnh thứ cấp xuống 45~50 degree bằng cooling tower hoặc chiller và sau đó hạ xuống 8 degree bằng chiller. Cả hai quá trình này có thể thực hiện được bằng một PHE double section hoặc 2 PHE kích thước nhỏ. Lưu ý rằng hạ nhiệt độ xuống 8 degree là khó mặc dù lưu lượng của bạn không lớn.
Chao bạn trangchidiep:
Hiện tại bên minh đang cung cấp sản phẩm hóa chất để vệ sinh cáu cặn bùn đất, gỉ sét, cặn vôi,... trong các trao đổi nhiệt tấm đường nước và sản phẩm để vệ sinh cặn dầu trong hệ giải nhiệt dầu.
Sản phẩm bên mình dùng chạy tuần hoàn trong thiết bị sẽ giảm thời gian và chi phí tháo gỡ thiết bị.
Hy vọng sẽ được hợp tác với bên bạn.

Back
Bên trên