Cần giúp Lắp đặt quạt để bù tổn thất

thamphong

Thành Viên [LV 1]
Dear mọi người,

Hiện tại mình thiết kế cho một nhà máy mở rộng nhưng sử dụng thiết bị cũ.
Với cái AHU cũ thì áp suất ngoại tĩnh chỉ 700Pa. Nhưng với thiết kế mới thì mình tính áp suất ngoại tĩnh cần là 1250Pa (Do trở lực qua Hepa hết 550Pa-Lúc này lọc khá dơ). Nhưng công suất lạnh vẫn không đổi. Vì vậy mình định đặt thêm quạt trên đường ống. Nhưng không biết phải đặt ở vị nào vì lọc H13 nằm trên ống gió. Ai có tài liệu hay từng thiết kế kiểu này có thể góp chút ý kiến cho mình được không.
Cảm ơn diễn đàn đã giúp mình bày tỏ cho nhiều người biết và mình được thêm nhiều kiến thức từ đây.

Ðề: Lắp đặt quạt để bù tổn thất

Dear mọi người,

Với cái AHU cũ thì áp suất ngoại tĩnh chỉ 700Pa. Nhưng với thiết kế mới thì mình tính áp suất ngoại tĩnh cần là 1250Pa (Do trở lực qua Hepa hết 550Pa-Lúc này lọc khá dơ). Nhưng công suất lạnh vẫn không đổi. Vì vậy mình định đặt thêm quạt trên đường ống. Nhưng không biết phải đặt ở vị nào vì lọc H13 nằm trên ống gió. Ai có tài liệu hay từng thiết kế kiểu này có thể góp chút ý kiến cho mình được không.
Cảm ơn diễn đàn đã giúp mình bày tỏ cho nhiều người biết và mình được thêm nhiều kiến thức từ đây.
Bạn có bản vẽ cụ thể thì gửi lên để còn tiện tư vấn chứ

Dear mọi người,

Theo mình bạn có thể lắp quạt trên đường ống gió ở đoạn sau AHU và trước Hepa. Lưu lượng quạt bằng lưu lượng AHU, cột áp 550Pa (nếu số liệu tính toán của bạn chính xác).

Dear mọi người,

Căn cứ vào đâu bạn tính được ngoại áp suất tĩnh là 1250 Pa, Nếu lọc Hepa đến 550Pa thì người ta phải thay rồi, lúc này trở lực là 250Pa thôi. Nếu hiện tại ngoại áp suất tĩnh là 700 Pa thì đảm bảo rồi. Nếu bạn đo chênh áp qua lọc lúc này mà đến 550 Pa chủ đầu tư không chịu thay bạn gắn quạt vào lọc sẽ lũng ngay (áp lực thổi bay luôn đó).

Theo kinh nghiệm của mình thì ít khi nào ngoại áp suất tĩnh lên đến 1250 Pa, chỉ trừ một số trường hợp:
1. Cải tạo lại chức năng phòng từ cấp sạch D lên C hoặc B lúc này yêu cầu lưu lượng tăng, nhưng người thiết kế không muốn tăng kích thước ông gió. (lưu ý xem lại lưu lượng qua lọc có đạt yêu cầu).
2. Đưồng ống gió thiết kế không đúng kỹ thuật dẫn đến trở lực lớn.
3. Có lắp thêm bộ lọc gió cho đường hồi.

Bạn cho biết mình rớt vào trường hợp nào, lúc đó mình đưa ra giải pháp cho bạn.

Cảm ơn các bạn đã góp ý giúp mình
Mình xin gửi bản vẽ theo link sau:http://www.mediafire.com/?gbqod658r68tm
Theo catalogue của AAF thì với H13 tổn áp suất lúc đầu là 250Pa và recommend final la 750Pa. Nên mình chộn 550 thay là được rội.
Catalogue mình gửi kèm đây http://www.mediafire.com/?dvn7sclhr6gcc1w

Tổn thất áp suất của loc đã 550Pa rồi nên ngoại áp suất tĩnh lên đến đó là ổn mà. Đa số có lọc H13 thì tổn thất áp suất rất lớn. Mình không biết trong thiết kế cũ người ta tính tổn thất qua lọc bao nhiêu nhưng bây giờ CĐT lại than là không thấy lạnh. Có thể là lọc bẩn chăng?

Cảm ơn các bạn đã góp ý giúp mình
Mình xin gửi bản vẽ theo link sau:http://www.mediafire.com/?gbqod658r68tm
Theo catalogue của AAF thì với H13 tổn áp suất lúc đầu là 250Pa và recommend final la 750Pa. Nên mình chộn 550 thay là được rội.
Catalogue mình gửi kèm đây http://www.mediafire.com/?dvn7sclhr6gcc1w

Tổn thất áp suất của loc đã 550Pa rồi nên ngoại áp suất tĩnh lên đến đó là ổn mà. Đa số có lọc H13 thì tổn thất áp suất rất lớn. Mình không biết trong thiết kế cũ người ta tính tổn thất qua lọc bao nhiêu nhưng bây giờ CĐT lại than là không thấy lạnh. Có thể là lọc bẩn chăng?

Nếu trở lực của lọc là 550Pa thì ngoại áp suất tĩnh cũng không đến 1250 Pa, nếu vậy theo bạn ống gió và miệng gió trở lực đến 700 Pa? điều này hết sức vô lý? bạn xem lại vấn đề này nha.
Còn lạnh hay không lạnh là phục thuộc vào phụ tải hệ thống chứ đâu phụ thuộc vào Hepa (cũng có một phần là do thiếu lưu luong do lọc dơ nhưng thực sự không nhiều).

Tất nhiên mình đang nói vấn đề lạnh này là có thể do thiếu áp nên không đủ lưu lượng gió. Vậy bạn chưa gặp TH ngọai áp suất tĩnh như vậy à. Hiện dự án dược United Pharma cty mình đang làm thầu chính, thì có 21 AHU vendor đều tính áp suất ngoại tĩnh đều từ 1100-1200Pa. Thiết bị đều của Trane.
bảng tính mình đều dựa vào Asharae (cũng như Smacna) và tính theo đường kính tương đương cả. Mình không tính theo kinh nghiệm hay gì cả mà tính chi tiết luôn. Trong attachment có bảng tính mà. bạn có thể xem qua mà.

Bạn bên Bach Khoa à? (anh Ấn đây)

Anh đa đọc bảng tính lại nhưng anh đã thấy vấn đề là dự phòng nhieu quá. theo nhu ban ve thi em tinh thua nhieu qua.

Anh dam bao la 700Pa la du roi.

À anh Ấn bên Quí Long ,
Anh em mình đã gặp nhau lúc phỏng vấn nhà thầu rồi mà. Em Phong Toyo mà. A có nhớ cái vụ mà áp suất động và tĩnh khi nói chuyện với ngưòi Thái không.
Hiện tại em chỉ tính dự phòng 10% thôi. Do cái này không gian hẹp quá nên em mới bóp ống gió.vận tốc gió lên đến 11m/s nên tổn thất áp suất lớn.

Liệu thay quạt mới cho AHU có ổn không vậy. Theo như lý thuyết thì lưu lượng gió không đổi nên vận tốc gió qua coil không đổi. Khổ nỗi không có đặc tính hoạt động của quạt AHU hiện tại nên khó quá
Với quạt bất kỳ có ước lượng áp suất hút bao nhiêu không?

Bạn sử dụng Hepa mà trước đó không có lọc thô và lọc trung bình à? Hay là trong AHU hiện hữu có rồi? Bạn có tính trở lực qua các lọc này không?

Tất cả lọc thô đều năm ở AHU cả. Mình tính áp suất ngọa tĩnh mà. Mình thấy hầu như lọc thố đều ở AHU mà. Có thể lắp thêm ở miệng gió hồi thì có

Dear mọi người,

Chào anh!
Em cũng đang vấp phải vấn đề quạt AHU bị thiếu áp. Áp AHU hiện tại là 500Pa nhưng hệ thống ống gió thay đổi nên áp tính lại là 800Pa (tổng tổn thất đường gió cấp+đường gió hồi)
Không biết là anh Phong (xin lỗi nếu gọi nhầm tên anh ^^ ) đã tìm ra cách lắp quạt bù áp chưa. Anh có thể hướng dẫn giúp em dc không.
Em không hiểu rõ 1 vấn đề. Ví dụ trường hợp AHU của em. Áp quạt là 500Pa thì áp hút bao nhiêu, áp đẩy bao nhiêu. Có phải cần phải có đường đặc tính của quạt AHU ko ạ
Cảm ơn anh!

Liệu thay quạt mới cho AHU có ổn không vậy. Theo như lý thuyết thì lưu lượng gió không đổi nên vận tốc gió qua coil không đổi. Khổ nỗi không có đặc tính hoạt động của quạt AHU hiện tại nên khó quá
Với quạt bất kỳ có ước lượng áp suất hút bao nhiêu không?

Xem lại tỉ lệ Puli xem có thể thay đổi được không? Nếu là quạt có dây đai.
Nếu không có thể dùng biến tần nâng tốt độ lên 1 tí là được (xem dòng làm việc đỉnh trong mô tơ xem là bao nhiêu) khi chạy ở điều kiện Free

Back
Bên trên