Công Nghiệp Lưu Lượng Gió (Tỉ lệ)

billleevn

Thành Viên [LV 0]
Hi all.

Có 1 vấn đề trong thiết kế mà mình vẫn chưa "clear" được, chúng ta cùng thảo luận nhé.

Vấn đề là khi thiết kế lưu lượng gió, lưu lượng gió cấp ta có thể tính được qua air change.
Công thức LL: " cấp = hồi + tươi -thải"

Như vậy các ll hồi, tươi, thải ta phải lấy tỉ lệ như thế nào?

Các bác cho ý kiến nhé.

Ðề: Lưu Lượng Gió (Tỉ lệ)

theo mình biết lưu lượng gió qua dàn đã có sẵn trong catolog máy
- gió hồi thì áp dụng công thức trong giáo trình ĐHKK: L tổng = L cấp + L hồi (khoản 80~90% L tổng) mà L tổng thi trong sách có dạy.
- gió tươi thì tính toán theo Ashrae **==có chỉ cụ thể
- gió thải thì áp dụng cthuc: Q = ACE*V(thể tích phòng) - ACE tra bảng theo tiêu chuẩn Singapore

Do bỏ lâu quá ko thiết kế nên quên gần hết. Có thiếu sót xin thông cảm.:-"

Em xin mạn phép trả lời, theo em biết ll của máy là có sẵn, mình thải bao nhiêu thì mình cấp bấy nhiêu, sau khi bạn tính lưu lượng gió tươi cần bao nhiêu, thì bạn sẽ cân bằng là thải ra bấy nhiêu, như vậy lưu lượng gió trong phòng k mất đi

air change per hour thường được dùng để xác định lưu lượng gió tươi. Chỉ căn cứ air change thì chưa ra được lưu lượng gió cấp. tính xong tải của phòng (nhiệt ẩn và hiện), xác định loại phòng là gì, ta có thể tra cứu các tiêu chuẩn hoặc bằng công thức,phần mềm để tính ra lượng gió cần thiết để "dập" tải nhiệt này.

nói về tỉ lệ giữa gió tươi và gió cấp thì ko cố định. hãy quan tâm đến câu hỏi "tại sao phải có gió tươi?". Rõ ràng gió tươi làm tăng công suât bộ xử lý ko khí, nhưng vì để cho con người "thở", buộc phải có gió tươi. với số người cần thở trong 1 ko gian loại xác định,ta tính hoặc tra được lượng gió tươi cần, sau đó cộng thêm lượng gió cần để dập tải ,ta tính ra tổng gió cấp. Đơn giản có thể tính như vậy. Tất nhiên kinh nghiệm ng thiết kế có thể cho ra kết quả khác hơn.

ngoải ra tỉ lệ gió thải và gió tươi cũng ko hẳn luôn bằng nhau. còn phải xét đến ứng dụng khống chế áp suất trong phòng. để duy trì áp suất gió thải có khi ít hơn gió cấp.
tuy nhiên cuối cùng thì vẫn phải cân bằng.bạn ko thể chỉ nạp hoài mà ko xả phải ko :).phải xả hết những gì bạn đã nạp vào
còn theo thời điểm thì các tỉ lệ lưu lượng là ko giống nhau

ngoải ra tỉ lệ gió thải và gió tươi cũng ko hẳn luôn bằng nhau. còn phải xét đến ứng dụng khống chế áp suất trong phòng. để duy trì áp suất gió thải có khi ít hơn gió cấp.
tuy nhiên cuối cùng thì vẫn phải cân bằng.bạn ko thể chỉ nạp hoài mà ko xả phải ko :).phải xả hết những gì bạn đã nạp vào
còn theo thời điểm thì các tỉ lệ lưu lượng là ko giống nhau

Bác nói đúng, ta còn phải chỉnh áp nũa (delta P). Theo kinh nghiệm, mình thấy thiết kế cho rồ xong đến phần chỉnh áp thì "bất chấp" miễn sao áp đúng là OK-thậm chí lưu lượng còn ko đủ nói chi đến lượng gió tươi, thải. Các bác thấy hiện trạng đó như thế nào, khắc phục chút ít được ko?

Back
Bên trên