Cần giúp Mạch điều khiển tắt trễ

bluesky9900

Thành Viên [LV 0]
Chào quý huynh đệ,

Vừa rồi công an pccc đến nghiệm thu công trình mình làm. Họ yêu cầu các quạt hút khói phải duy trì 30 phút sau khi tắt tín hiệu từ tủ báo cháy trung tâm. Nghĩa là khí có đám cháy thì quạt chạy liền; khi tắt đám cháy, quạt chạy thêm 30 phút nữa thì dừng.

Huynh đệ vui lòng hướng dẫn làm mạch điều khiển trên với những thiết bị dễ tìm, dễ mua. Xin cảm ơn.

Ðề: Mạch điều khiển tắt trễ

Chào ACE, cuối cùng mình cũng có được một giải pháp hữu hiệu. Chỉ việc gắn một một tiếp điểm tự giữ cho contactor cấp nguồn cho quạt là xong. Cái dụ này thì quạt không tự tắt được, mình phải tắt bằng tay. He He.

Em chưa dùng loại này bao giờ nên ko biết! Đóng góp ý kiến cá nhân ntn xem có đúng ko, anh em check hộ em nhé:
- Khi có tín hiệu tắt báo cháy, quạt chạy thêm 30min thì dừng. Vậy, em nghĩ can thiệp vào bộ xử lý của hệ thống báo cháy. Cho delay tín hiệu báo tắt cháy tới quạt thêm 30min nữa được ko? Cái này nếu xủ lý được thì chỉ cần thêm 1 câu lệnh vào nữa là ok. Chứ nếu, cứ phải chạy ra tắt bằng tay thì ác quá! Vì hệ thống có tính lâu dài, còn con người nhân công có tính di động. Có người hiểu hệ thống ngay từ đầu, có khi điều chuyển công tác, người sau đến 'tam sao thất bản'' thì sao?!

Chào quý huynh đệ,

Vừa rồi công an pccc đến nghiệm thu công trình mình làm. Họ yêu cầu các quạt hút khói phải duy trì 30 phút sau khi tắt tín hiệu từ tủ báo cháy trung tâm. Nghĩa là khí có đám cháy thì quạt chạy liền; khi tắt đám cháy, quạt chạy thêm 30 phút nữa thì dừng.

Huynh đệ vui lòng hướng dẫn làm mạch điều khiển trên với những thiết bị dễ tìm, dễ mua. Xin cảm ơn.

Quạt hút khói hoạt động theo một relay của FA sýtem. Nếu hệ FA của bạn là hệ thống báo cháy địa chỉ (hệ loop control) thì điều này khá dễ dàng. Bạn chỉ cần lập trình cho relay bật quạt hút khói tắt chậm hơn 30 phút là OK thôi. Còn nếu bạn đang dùng hệ báo vùng (hệ zone control) thì bạn tìm mua một off-delay timer. Tiếp điểm của FA sẽ tác động mở off-delay timer. Tiếp điểm tác động của off-delay timer sẽ tác động quạt hút khói!!!

Chào quý huynh đệ,

thì bạn cho thêm timer vào là có thể tự tắt liền^^

Back
Bên trên