Máy lạnh 2 cục khởi động máy nén là of cb cần giúp đỡ

cqthai

Thành Viên [LV 0]
Thân chào các anh em là thành viên mới ma không chuyên về lạnh.
cần giúp đỡ : máy lạnh 3 pha công suất 60.000 BTU/h cứ khởi động là chạy dàn lạnh 1 lúc khi máy nén vừa hoạt động là nhảy CB không khởi động được. cần anh em giúp đỡ thanks các anh chị nhiều.

Sẵn cho em hỏi làm sao xác định được máy nén bị cháy hay bị kẹt khi máy không khởi động được.

Ðề: Máy lạnh 2 cục khởi động máy nén là of cb cần giúp đỡ

cần giúp đỡ : máy lạnh 3 pha công suất 60.000 BTU/h cứ khởi động là chạy dàn lạnh 1 lúc khi máy nén vừa hoạt động là nhảy CB không khởi động được. cần anh em giúp đỡ thanks các anh chị nhiều.

Sẵn cho em hỏi làm sao xác định được máy nén bị cháy hay bị kẹt khi máy không khởi động được.

máy này có dấu hiệu dòng khởi động cao, quá cao, nên nhảy cb, không chạy được.
đều có thể có 2 dấu hiệu kẹt cơ và chạm chập dây trong lốc. nhưng mà ko chạy được thì khó xác định, và đã ko chạy thì chắc phải thay thôi

Cái này rõ ràng có 2 dấu hiệu! Không biết máy lắp đã lâu chưa, lúc đầu có bị hiện tượng này không? Công suất của máy chừng 6.6kW, công suất của máy nén là 5.5kW. Khi máy nén depart dòng chạy sẽ là: 10.4A và dòng khởi động khoảng 70A. Như thế với CB của mình là loại C20A thì chắc chắn sẽ bị nhảy khi máy nén depart. Để tránh hiện tượng này, anh nên chọn CB loại C25A hay C32A đều được cả.
Về dây dẫn thì vì dòng depart là 70A và thường chạy trực tiếp do đó nếu cáp chọn loại 2.5mm2 thì sụt áp trên 1 mét sẽ là: 1.15V/m và sụt áp nếu chọn dây 4.0mm2 sẽ là: 0.713V/m
Bạn cần chú ý là nếu kéo nguồn quá xa thì sụt áp tổng cộng chỉ cho phép là 15% thôi. Tức mức sụt áp cho phép là 57V. Từ đó với dây 2.5mm2 kéo dài khoảng 50mét thì không ổn và bạn phải chọn dây 4mm2 cho máy lạnh.
Việc chọn cáp nhỏ cũng dẫn đến việc nhảy CB như bạn vừa nêu. Kết luận là:
- Kiểm tra CB của bạn, tốt nhất là loại MCB 3p- C25A hay C32A
- Kiểm tra xem dây cáp của bạn là bao nhiêu, kích thước sợi cáp là bao nhiêu. nếu là dây 2.5mm2 và dài hơn 50 mét cấp nguồn thì hãy đổi nó sang dây 4mm2.
Chúc bạn thành công nhé!

Cái này rõ ràng có 2 dấu hiệu! Không biết máy lắp đã lâu chưa, lúc đầu có bị hiện tượng này không? Công suất của máy chừng 6.6kW, công suất của máy nén là 5.5kW. Khi máy nén depart dòng chạy sẽ là: 10.4A và dòng khởi động khoảng 70A. Như thế với CB của mình là loại C20A thì chắc chắn sẽ bị nhảy khi máy nén depart. Để tránh hiện tượng này, anh nên chọn CB loại C25A hay C32A đều được cả.
Về dây dẫn thì vì dòng depart là 70A và thường chạy trực tiếp do đó nếu cáp chọn loại 2.5mm2 thì sụt áp trên 1 mét sẽ là: 1.15V/m và sụt áp nếu chọn dây 4.0mm2 sẽ là: 0.713V/m
Bạn cần chú ý là nếu kéo nguồn quá xa thì sụt áp tổng cộng chỉ cho phép là 15% thôi. Tức mức sụt áp cho phép là 57V. Từ đó với dây 2.5mm2 kéo dài khoảng 50mét thì không ổn và bạn phải chọn dây 4mm2 cho máy lạnh.
Việc chọn cáp nhỏ cũng dẫn đến việc nhảy CB như bạn vừa nêu. Kết luận là:
- Kiểm tra CB của bạn, tốt nhất là loại MCB 3p- C25A hay C32A
- Kiểm tra xem dây cáp của bạn là bao nhiêu, kích thước sợi cáp là bao nhiêu. nếu là dây 2.5mm2 và dài hơn 50 mét cấp nguồn thì hãy đổi nó sang dây 4mm2.
Chúc bạn thành công nhé!
lời đầu tiên sorry anh em nha mình bận đột xuất nên đang bàn lỡ vấn đề mà không thấy mình.
cảm ơn các bạn đã trả lời mình. Nhưng vấn đề này mình đa xử lý xong rồi.
Máy lạnh bị đứt máy nén, mình đã thay thế máy nén khác hoạt động ok rồi,các bạn nào có hứng thú bàn vấn đề này tiếp nữa thì các bạn cứ viết tiếp mình nghĩ mình có thể trả lời những gì mình biết sau vụ vừa rồi có thêm tý kinh nghiệm mặc dù không phải là dân chuyên nghành lạnh. học hỏi ma biết đâu trả lời đó mong các bạn đừng cười nha .

Back
Bên trên