Thảo luận Nguyên nhân gây ra ung thư não

dongdang1211

Thành Viên [LV 0]
nguyên cớ gây ra ung thư não
Ung thư não là một bệnh nghiêm trọng, nhưng thường nó có thể được điều trị được. Các bác sĩ tại Bệnh viện đa khoa Hà Nội cho biết được căn do và biểu hiện của bệnh ung thư não có thể giúp một người bệnh nhận ra cảnh báo sớm với các hiện tượng mà mình đang mắc phải và có cách chữa trị thích hợp.

Theo nghiên cứu cho thấy rằng có 2 loại ung thư não. U não đầu tiên từ tiểu não có thể gây ung thư (u não thứ cấp) hoặc u não tiền đề từ tiểu não không gây ung thư. U não thứ cấp gây ra bởi các tế bào ung thơ từ các vùng khác của cơ thể di chuyển vào trong não. U não thi thoảng khi lan rộng ra khỏi tiểu não và hệ thần kinh trung ương. Cả hai loại ung thư não có thể gây chết người nếu không được chữa trị, đặc trưng nếu bị mắc khối u ung thư não thứ cấp, vì loại ung thư này luôn phát triển sớm và lan sang các khu vực khác của thân thể.

ung thư não

nguyên nhân GÂY RA UNG THƯ NÃO
Như với bệnh ung thư khác, lý do của bệnh ung thư não thì chưa được tìm ra. Nhưng một số nguyên nhân được dự đoán là: di truyền, tiếp xúc quá nhiều với chất hóa học vinyl clorua. tuy nhiên thường thì các nguyên nhân này và những thứ kích hoạt cho toàn bộ các trường hợp ung thư não là không rõ ràng. Nhưng có một điều vững chắc rằng: những người mắc bệnh ung thư vú hoặc u ác tính, có nguy cơ cao để phát triển bệnh ung thư não, từ các hình thức khác của bệnh ung thư có thể lan truyền đến não.

nguyên cớ CỦA U NÃO ÁC TÍNH.
mặc dầu chưa xác định được căn do của u não nguyên phát, việc nghiên cứu vẫn tiếp tục được tiến hành. Khối u não, cũng giống các loại ung thư khác là không truyền nhiễm cho người khác.

nguyên cớ của khối u thứ phát luôn là ung thư nguyên phát tại một nơi nào đó trên cơ thể.

biểu hiện VÀ CHUẨN ĐOÁN:
BÁC SỸ CHUẨN ĐOÁN NHƯ THẾ NÀO?
Thông thường, nếu bạn có những dấu hiệu phát triên chậm, bạn sẽ tới gặp bác sỹ để kiểm tra. Nếu khối u não đáng ngờ họ sẽ giới thiệu bạn tới các bác sỹ chuyên ngành, có thể là bác sỹ chuyên khoa thần kinh hoặc bác sỹ chuyên khoa ung thư (người chuyên trong việc điều trị ung thư)

Đôi khi người bị u não có thể có những cơn động kinh bất ngờ và được đưa thẳng đến bệnh viện để làm các xét nghiệm chuẩn đoán về khối u.

Tại bệnh viện các bác sỹ sẽ lấy chi tiết bệnh sử và hỏi bạn về những triệu chứng nếu có. Sau đó bạn sẽ được thăm khám tổng hợp có thể bao gồm nghe nhịp tim, xem vùng bụng để kiểm tra tình trạng sức khoẻ chung của bạn, và bạn sẽ được xét nghiệm chi tiết để kiểm tra hệ thống thần kinh.

Kiểm tra hệ thống tâm thần có thể bao gồm:

• Kiểm tra thần kinh với các số và câu hỏi đơn giản
  • Kiểm tra mắt bằng kính soi đáy mắt (công cụ chiếu sáng ở đáy mắt). Xét nghiệm này được thực hành để kiểm tra đĩa thị giác của mắt bạn có bị sưng phồng hay không. Trường hợp đĩa thị giác sưng phồng lên gọi là phù gai thị và đó chính là dấu hiệu của áp lực trong hộp sọ. Tầm nhìn kế bên của bạn cũng sẽ được kiểm tra.
  • Kiểm tra thính giác.
  • Kiểm tra cơ mặt: cười, nhăn mặt.
  • vận động của lưỡi, kiểm tra phản xạ nuốt của bạn.
  • Kiểm tra sức mạnh của cánh tay và cẳng chân, phản xạ của đầu gối và các phản xạ khác. Bác sỹ sẽ kiểm tra cảm nhận của bạn khi bị kim châm vào da, cảm nhận về nóng và lạnh, khả năng nhận diện cảm giác, phân biệt các vật giống nhau như tiền…
  • Kiểm tra sự thăng bằng và kết hợp của bạn (vi du, họ sẽ yêu cầu bạn đi vài bước hoặc thực hành lại một số động tác).

Back
Bên trên