Ống đồng và ống nhôm - các quan điểm

phiy

HVACR Staff
Nhân có một bức xúc đã được đăng trên forum này về việc nhà sản xuất máy lạnh từ chối bảo hành khi lắp ống dẫn gas loại bằng nhôm, tôi có viết một bài trên blog của mình tại link này: ống đồng và ống nhôm trong điều hòa không khí, lạnh.

Tôi thấy có lẽ nên có thêm các trao đổi và thông tin của nhiều người về vấn đề này. Ai đó cho ý kiến thêm nhé. Chắc sẽ giúp ích lẫn nhau nhiều >:D<>:D<

Ðề: Ống đồng và ống nhôm - các quan điểm

chào bác Phi,
Mình đang tham gia diễn đàn lạnh mà (nhiều người đọc, nhiều người trả lời trên một trang) sao bác lại viết riêng ra một trang bắt mọi người phải ghé trang của bác đọc, rồi quay lại diễn đàn nhận xét về bài của bác.
=> có thấy kỳ quá không ???.

Riêng mình thấy tính chất bền dẻo của nó vẫn ăn đức ống nhôm. Mình không nói dàn coil, mà chỉ nói về ống dẫn gas thôi => vì khoảng cách nó thường ngắn nên thường người ta không tiếc thêm một ít tiền mà dùng ống đồng cho công trình (lở đầu tư cho dàn lạnh vài tỉ rồi, chơi ống gas bằng nhôm lâu lâu nó bị xì lổ mọt thì không biết đường đâu mà mò).

Với lại các công ty thiết kế lạnh, họ cũng sợ rủi ro ống nhôm lớn, nên khi tư vấn nhất quyết phải là ống đồng (vì ai cũng điều mập mờ về nó cả). Mình thấy những cái chiller chạy hai ba chục năm trời dầm mưa dãi nắng (có thấy khúc nào là nhôm đâu => bởi mới thấy tính bền công nghiệp của nó).

còn về dàn coil nếu dùng ống nhôm để thu nhiệt thì dàn coil nó sẻ chiếm kích cở lớn hơn dàn coil ống đồng cùng loại (cái nào nhìn càng nhỏ gọn càng hiệu quả càng tốt).
=> bạn có thấy người ta dùng coil ống đồng còn xẻ thêm rảnh trên bề mặt để tăng diện tích bề mặt lên không (ống nhôm mà sẻ rảnh kiểu đó, chưa tới một năm ra ten là đi hết dàn coil luôn) => tính về chi phí đầu tư, lắp đặt, tính bền công nghiệp, thẩm mỹ về lâu dài thì coil ống đồng vẫn ăn đức ống nhôm (mình chưa xét về hóa tính nha).

=> với mình biết là vậy, nhưng công nghệ vật liệu ngày càng phát triển mà. Biết đâu đến lúc đó, người ta dùng ống dẫn gas bằng nhựa luôn cũng nên.

Ðề: Ống đồng và ống nhôm - các quan điểm

chào bác Phi,
Mình đang tham gia diễn đàn lạnh mà (nhiều người đọc, nhiều người trả lời trên một trang) sao bác lại viết riêng ra một trang bắt mọi người phải ghé trang của bác đọc, rồi quay lại diễn đàn nhận xét về bài của bác.
=> có thấy kỳ quá không ???.

chẳng ai bắt ai ở đây cả :) >:D<

tớ có blog của tớ nên tớ viết bài trên đó, ai thích thì ghé qua đọc thế thôi. Ngoài ra tớ có chủ trương là ko chơi trò "copy & paste" . cái nào viết ở đâu rồi thì để nó yên đó, ko copy đi lung tung như nhiều người hay làm. Có người copy của người khác tự nhận của mình, có người copy nhưng ko để link về source...chẳng hay ho gì.

Hơn nữa ghé trang nọ, trang kia mà bác nói cứ như là đi từ nơi này sang nơi khác vậy. Chẳng qua cũng chỉ 2 cái click chuột mà thôi, ko có "tốn công tốn sức" lắm đâu mà than, nhỉ :))

anyway, khi post bài thì cần phải bám vào chủ đề, ko thì sẽ bị del. Tớ nghĩ là ko thể nào mà chỉ tốn thêm ít tiền để mua ống đồng cho nó lành đâu. Giá ống đồng cao hơn ống nhôm nhiều đó bác. Đó là yếu tố cần cân nhắc. Sẽ cần thêm thông tin và phân tích cụ thể để có so sánh tốt hơn. Ai đó cho thêm ý kiến

Back
Bên trên