Phân loại phân cấp công trình

Herot

HVACR Staff
thangnc viết:
Ấy là tớ đoán thế, vì Air-Cooled kiểu gì thì kiểu cũng phải cẩu vất lên mặt thoáng trên cao, còn Water-Cooled thì biết đâu nó vứt dưới hầm thì xài cẩu làm gì :D

Công trình này xài 4 chiller Water-Cooled của Trane đó bác, để Herot lục lại rồi up sơ đồ nguyên lý cho các bác xem học hỏi được cái gì kô, cái này hệ cơ điện của JRP thiết kế mừ :P.

Water-Cooled nhưng nó vẫn thích cẩu lên sân thượng cơ chứ, tính ra thì vẫn có một số lợi điểm nếu water mà để trên đó, chẳng hạn trong trường hợp tầng hầm dùng để kinh doanh tốt hơn, không còn chỗ đặt nữa, và đỡ được đường ống nước giải nhiệt hơn là đặt dưới hầm, bơm giải nhiệt nhỏ hơn chút xíu :laugh: . Nói vậy chứ Herot thấy rắc rối hằng hà luôn:
1. Gia cố cho toàn công trình 22 tầng ( công trình hạng A đàng hoàng nhé).
2. Cẩu thiết bị lên đó là cả một vấn đề đau đầu đấy.

Ah, nhân tiện đây là công trình Hạng A , có bác nào biết tiêu chuẩn công trình Hạng A gồm những gì không chia sẻ với anh em với nhé, nghe nói là với công trình hạng A thì không có cửa cho mấy bác VRV, VRF của Daikin, Mitsu, Samsung, LG,Hitachi.... chui được vào đó vì yêu cầu tính an toàn cho người sử dụng trong công trình. Rồi hệ kết cấu chịu lực của công trình vững hơn nhiều so với bình thường, vị trí công trình để nó được công nhận Hạng A nữa chứ.... Mấy bác CBRE có đủ khả năng để chứng nhận công trình Hạng A chưa nhỉ ?.
Nhưng mới chỉ nghe nói thôi àh, bác nào có thì chia sẻ và xin thình giáo cái vụ Hạng A này nhé.

------------------
Thể theo yêu cầu của mọi người suse đã tách chủ đề này ra khỏi topic \"Công trình CENTEC TOWER\"

Trả lời: Công trình CENTEC TOWER

Hiện tại hạng (cấp) của công trình chưa có quy định nào cụ thể, chỉ có những quy định của địa phương nơi mà công trình đó đang toạ lạc.
Theo mình được biết cấp của công trình xây dựng được chia làm : cấp đặc biệt, cấp 1, cấp 2, cấp 3, cấp 4 và cấp 5.
Có thể hiểu đơn giản về yêu cầu như sau : ( tại đây em chỉ nêu tiêu biểu)
1. Về kiến trúc : Vật liệu sử dụng là loại vật liệu như thế nào cả bên trong và bên ngoài toà nhà. Các loại vật liệu sử dụng có ảnh hưởng đến môi trường xung quanh không? Vật liệu phải nhẹ cứng chắc, các kính phải không bị truyền âm, bức xạ...
Phải có đầy đủ các phòng chức năng phục vụ cho tòa nhà.
2. Về kết cấu : Thiết kế gọn nhẹ nhưng phải đảm bảo độ vững chãi cho toàn bộ tòa nhà.
3. Về cơ điện : Các thiết bị sử dụng trong tòa nhà phải thân thiện với môi trường. Phải có các hệ thống tự động hoá hoàn toàn, hệ thống bảo an bảo mật cũng được giám sát chặt chẽ bằng máy tính, các thiết bị phải có chứng chỉ nguồn gốc và tự động hóa. Cung cấp đầy đủ các dịch vụ tiện ích nhằm phục vụ cho mục đích chính của toà nhà...
Nếu những yêu cầu trên bị bỏ bớt thì hạng của toà nhà cũng giảm theo.

Do thời gian không nhiều nên em chỉ tóm tắt thế, mong đề tài này sẽ là một chủ đề nóng bỏng để chúng ta bàn luận thêm. Mong được chỉ giáo thêm.

Hình như là còn có thêm tiêu chuẩn về vị trí đặt công trình đó nữa bác àh, ví dụ như những khu trung tâm thì được điểm cao hơn so với các khu lân cận nó và ngoại ô thì không có cửa để hạng cao được rồi.

acmv viết:
Hiện tại hạng (cấp) của công trình chưa có quy định nào cụ thể, chỉ có những quy định của địa phương nơi mà công trình đó đang toạ lạc.

Hợ hợ, tớ không đồng ý với ý kiến trên, như bác acmv nói thế thì hỏng hết bánh kẹo, luật pháp VN mình hổng một lỗ to tướng :laugh: . Tớ xin có ý kiến:
1. Về phân loại, phân cấp công trình, mời các bác đọc điều 5 Luật Xây dựng (số 16/2003/QH11 đấy ạ, vẫn còn nguyên hiệu lực :laugh: ).
2. Theo ý khác tớ hiểu (đề phòng thôi), để phân loại Dự án đầu tư xây dựng công trình, xin mời bác đọc điều 35 Luật Xây dựng (vẫn là luật trên). Điều 35 này được triển khai chi tiết hơn ở Nghị định 16/2005 của Chính phủ (16/2005/NĐ-CP)

thangnc viết:
acmv viết:

Hợ hợ, tớ không đồng ý với ý kiến trên, như bác acmv nói thế thì hỏng hết bánh kẹo, luật pháp VN mình hổng một lỗ to tướng :laugh: . Tớ xin có ý kiến:
1. Về phân loại, phân cấp công trình, mời các bác đọc điều 5 Luật Xây dựng (số 16/2003/QH11 đấy ạ, vẫn còn nguyên hiệu lực :laugh: ).
2. Theo ý khác tớ hiểu (đề phòng thôi), để phân loại Dự án đầu tư xây dựng công trình, xin mời bác đọc điều 35 Luật Xây dựng (vẫn là luật trên). Điều 35 này được triển khai chi tiết hơn ở Nghị định 16/2005 của Chính phủ (16/2005/NĐ-CP)

Đụng trúng chỗ ngứa của cao thủ rồi. Em cũng mới biết mấy cái dzụ này . Em nó có gì chưa phải bỏ qua dùm. Bác có cái luật trên không ? cho em tham khảo với.

thangnc viết:
acmv viết:

Bác thangnc có file mấy tài liệu này không up lên cho anh em tham khảo với chứ nói tên vậy thì cũng mệt anh em quá àh B)

Mấy văn bản tớ nói đều có trong trang của Bộ XD hết mà, các bác có thể vào đó để cập nhật cho chính xác. Hoặc các bác có thể tải về file pdf tớ đã hiệu chỉnh cho đỡ rối mắt được đính kèm theo bài viết này.
Lưu ý là các tài liệu phân phối trên mạng chỉ có tính chất tham khảo, không có giá trị pháp lý nhé.

Luật XD
[code:1]http://www.mediafire.com/?exwxnmn1ft1[/code:1]
NĐ16
[code:1]http://www.mediafire.com/?9h1l05d78ew[/code:1]

thangnc viết:
Mấy văn bản tớ nói đều có trong trang của Bộ XD hết mà, các bác có thể vào đó để cập nhật cho chính xác. Hoặc các bác có thể tải về file pdf tớ đã hiệu chỉnh cho đỡ rối mắt được đính kèm theo bài viết này.
Lưu ý là các tài liệu phân phối trên mạng chỉ có tính chất tham khảo, không có giá trị pháp lý nhé.

Luật XD
[code:1]http://www.mediafire.com/?exwxnmn1ft1[/code:1]
NĐ16
[code:1]http://www.mediafire.com/?9h1l05d78ew[/code:1]

Em tâm phục khẩu phục về mấy cái vụ giấy tờ này của bác. Nhưng em thấy thế này trong cái file bác gửi cho anh em bà con xem thử đó. Ở điều thứ 5 trang thứ 4 và điều thứ 19 trang thứ 8 có nói về loại và cấp công trình / đô thị. Ở điều thứ 53 trang thứ 21 thì có nói về nội dung thiết kế công trình. Nhưng em tìm mãi vẫn không thấy những yêu cầu cụ thể như là công trình cấp 1 (A) thì cần có những gì tương tự với 2 , 3 hoặc 4.
Em có một tài liệu từ năm 1991 mà không biết hiện tại có thay đổi gì không ?
Mong bác chỉ giáo thêm.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_01/18_TCXD_13_1991.pdf http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/18_TCXD_13_1991.pdf

Bác không nói sớm ngay từ đầu, bác muốn hỏi là tiêu chí để phân loại, phân cấp công trình xây dựng phải không ạ? Vụ này thì xin mời bác tham khảo Phụ lục 1, Nghị định 209/2004/NĐ-CP nhé. Trong đó nêu cực kỳ cụ thể, rõ ràng, các đơn vị có liên quan tới công tác đầu tư xây dựng đều lấy các thông số này làm căn cứ cho việc đánh giá, phân loại công trình hết.
Nói chung, dân KT bọn mình muốn đá sang sân của các đại ca làm quản lý thì đầu tiên phải đọc Luật XD, mấy cái Nghị định của CP (cũng ko nhiều lắm đâu, quan trọng nhất vẫn là NĐ99, NĐ16, NĐ209) mấy cái VB của Bộ XD thì phải đề phòng hơn, trước khi đọc đông đọc tây gì thì đọc qua cái Quyết định 26/2007/QĐ-BXD kẻo lại đọc nhằm cái đã được bãi bỏ thì mất công toi B)
Các VB trên đều có ở trang của Bộ XD, các bác vào để xem nhé
[code:1]http://www.moc.gov.vn/Vietnam/[/code:1]
Tớ đề nghị ADMIN move hộ tớ mấy cái bài về VBQPPL sang chủ đề mới, mấy bài viết này tớ thấy đi xa cái nhà CENTEC quá rồi :laugh:

Trả lời: Phân loại, phân cấp công trình

Bac admin giup e move nhung bai nay thanh mot chu de moi dc kg vay? Tu cho bac herot phan loai cong trinh do. Cam on thiet nhieu.

Các bạn xem thêm Nghị định số 16 và Nghị định 112 Nhé
Cấp công trình tôi nói ngắn gọn là có cấp công trình, Trong dự án thì có dự án Nhóm A, B, C Lưu ý chưa có nói hạng công trình A chắc bạn nhầm.

Back
Bên trên