Thảo luận tài liều bộ điều khiển trung tâm vrv

quyentrinh8438

Thành Viên [LV 0]
chào các bạn trên diễn đàn .>:D< .không biết có bạn nào am hiểu về hệ thống điều hoà trung tâm vrv của toshiba carrier. có thể giúp mình với hiện tại mình đang nghiên cứu về hệ thống điều hoà trung tâm vrv của toshiba carrier .nhưng mình đang vướng mắc một cái đó là phần tính tiền điện của hệ thống điều hoà như sau :
mình có một hệ thống gồm 15 tầng, mổi tầng là 11 mặt lạnh và 4 cục nóng .theo thông số trên máy thì một tầng mà chạy hết hệ thống trong 1h là khoảng 50kwh .nhưng khi đưa về hệ thống thì thì hệ thống xuất ra trên bảng excell thì con số tiền điện và công suất tiêu thụ quá bé có bạn nào hiểu hệ thống này thì giúp mình với.cám ơn các bạn nhiều .>:D<.kèm theo mình có một bảng excell các bạn tham khảo xem thế nào.http://www.mediafire.com/?elq9z1mml5477it

Ðề: tài liều bộ điều khiển trung tâm vrv

chào các bạn trên diễn đàn .>:D< .không biết có bạn nào am hiểu về hệ thống điều hoà trung tâm vrv của toshiba carrier. có thể giúp mình với hiện tại mình đang nghiên cứu về hệ thống điều hoà trung tâm vrv của toshiba carrier .nhưng mình đang vướng mắc một cái đó là phần tính tiền điện của hệ thống điều hoà như sau :
mình có một hệ thống gồm 15 tầng, mổi tầng là 11 mặt lạnh và 4 cục nóng .theo thông số trên máy thì một tầng mà chạy hết hệ thống trong 1h là khoảng 50kwh .nhưng khi đưa về hệ thống thì thì hệ thống xuất ra trên bảng excell thì con số tiền điện và công suất tiêu thụ quá bé có bạn nào hiểu hệ thống này thì giúp mình với.cám ơn các bạn nhiều .>:D<.kèm theo mình có một bảng excell các bạn tham khảo xem thế nào.http://www.mediafire.com/?elq9z1mml5477it

Chào bạn !
Bạn thử kiểm tra lại SDNL cấp điện cho hệ VRV đúng chưa ? Cụ thể : từ tủ điện tổng bạn phải cấp tới 1 tủ riêng cho hệ VRV ( chỉ riêng nguồn cho dàn nóng và dàn lạnh thôi, ko có thiết bị khác tiêu thụ ké nhé ). Tủ tổng này bạn để ở đâu là tuỳ kiến trúc của toà nhà, có thể đặt ở hầm hoặc sân thượng,... nhưng ở đâu thì cũng phải từ đó mà kéo nguồn tới dàn nóng, dàn lạnh. Ko được lấy riêng từ tủ điện tầng ( vì tủ điện tầng có các phụ tải khác ). Điểm quan trọng thứ 2 là ở tủ điện tổng của bạn phải lắp 01 đồng hồ điện 3 pha để đếm điện năng tổng của hệ VRV và ghi nhớ rằng đồng hồ 3 pha này là loại kỹ thuật số ( điện tử ) chứ không dùng đồng hồ cơ nhé. Từ đồng hồ này kéo dây về bộ tính tiền điện để nhận xung từ đồng hồ. Khi setup thì kiểm tra kỹ đang ở chế độ nào, ví dụ Kvar hay Kwh và set bao nhieu xung cho 1 đơn vị, nếu bạn set sai cái này thì ko tính tiền điện được.Theo mô tả của bạn là in ra thấy giá trị quá nhỏ thì khả năng là setup chưa đúng như trên rồi, kiểm tra nhé. Có gì thì repot lên để anh em tham khảo luôn nhé.
Thanks !

Cảm ơn bạn rất nhiều .Riêng cái phần setup thì bên mình có mời bên hảng toshiba đến cài đặt nhưng họ cũng không đưa ra được nguyên lý hay công thức tính tiền điện rõ dàng .thứ 2 nữa là bên mình cũng lắp đồng hồ điện tử giống như bạn nói là loại E650 .nhưng tài liệu bằng tiếng việt của cái này thì không có .bên hảng cũng chỉ đưa ra cái tài liệu bằng tiếng anh thôi .bạn có hiểu về loại đồng hồ này không có thể giúp mình nhé .thank bạn nhiều >:D<

Cảm ơn bạn rất nhiều .Riêng cái phần setup thì bên mình có mời bên hảng toshiba đến cài đặt nhưng họ cũng không đưa ra được nguyên lý hay công thức tính tiền điện rõ dàng .thứ 2 nữa là bên mình cũng lắp đồng hồ điện tử giống như bạn nói là loại E650 .nhưng tài liệu bằng tiếng việt của cái này thì không có .bên hảng cũng chỉ đưa ra cái tài liệu bằng tiếng anh thôi .bạn có hiểu về loại đồng hồ này không có thể giúp mình nhé .thank bạn nhiều >:D<

Model E650 của hãng nào thì mình chịu, chỉ khuyên bạn dùng của hãng SOCOMEC, giá của nó tầm trên dưới 10tr thôi, hướng dẫn rõ ràng. Nếu bên hãng Toshiba qua mà ko đưa ra câu trả lời thoả đáng thì chắc tại mấy chú kỹ thuật đó võ công chưa đạt. Bộ tính tiền điện kèm phần mềm của hãng nó chỉ có thế, nó là thiết bị thừa hành thôi. Muốn nó ngon lành thì tín hiệu đầu vào phải tương thích ( tức là xung từ đồng hồ và coi chừng nhầm lẫn Kvar và Kwh, bạn nên chỉnh về Kwh ).
Tài liệu của đồng hồ và hướng dẫn setup để mình lục lại rồi gửi cho bạn, ko biết cất ở đâu nên phải tìm. Công trình bạn ở đâu ? nếu ở SG thì mình sẵn sàng giúp bạn.

Bác Nam đúng là chuyên gia đầu ngành về tính tiền điện nhỉ
Gì nữa đây cu ?
Dạo này sao rồi chú, công việc vẫn tốt chứ hả ?
Rảnh uống cafe đi, các dự án dạo này dừng nhiều quá. Hiện giờ ở SG hay về dưới Vũng tàu ?

Nguyên lý tính tiền điện dựa trên cách tính tỷ lệ dùng chung. Khi setup tính công suất điện, có thể có 2 cách :
- Phụ thuộc vào công suất của từng indoor
- Phụ thuộc vào thời gian hoạt động của từng indoor
Công thức tính toán, tài liệu cũng không nói , nên người bên hãng cũng chịu
Loại đồng hồ mà dùng ở công trình như bạn nói là của hãng Landis & gyr.
Thực ra đồng hồ điện tử nào của hãng nào cũng được, miễn là có chức năng đầu ra dạng xung phù hợp với yêu cầu của dải đầu vào của Relay interface monitoring energy !
Bạn cần gì hoặc cần setup lại hệ thống, alo cho mình!

Back
Bên trên