Cần giúp Tăng áp cho cụm bơm cao tầng.

Tín Multicam

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà!

Hiện tại mình đang có 1 công trình cần bơm Q: 140m3/h, H: 220m..nếu dùng 1 bơm thì giá thành quá cao.
Qua tìm hiểu mình thấy nếu lắp 2 bơm song song thì tăng lưu lượng, lắp nối tiếp thì tăng áp. Bơm của mình như hình.
Vậy thì cần 02 bơm Q: 140m3/h, H: 110m..mà mình chưa biết có đúng không?
Xin cả nhà góp ý giúp, có tài liệu chứng minh thì quá tốt.

Cảm ơn mọi người!

Đính kèm

225.8 KB · Xem: 82
ý bạn là nếu lắp 2 bơm ở cùng 1 cao trình (VD tầng 1) thì chỉ cần 2 bơm có Q1=140/2, h=220m. Nếu lắp nối tiếp thì là 1 bơm ở tầng 1 còn 1 bơm nữa phải ở tầng trên cao rồi?

Lý thuyết thì đúng bác ạ nhưng đi vào thực tế việc lắp bơm nối tiếc cực kỳ phức tạp, không đơn giản là cứ lắp vào đâu. Bơm H = 220m thì kinh khủng quá. Không biết dùng cho nhu cầu gì? Nếu đơn thuần là nước sinh hoạt thì khuyên bác nên dùng thêm 1 bể nước trung gian. Bơm 1 bơm lên bể, bơm 2 bơm tiếp từ bể đi lên.

Cột áp bác cao thế??? trong khi Q thì bé quá, bạn kiểm tra lại xem có phù hợp không?
Những toà nhà cao tầng như vậy thông thường chia 2 cụm bơm: 1 cụm tầng hầm, 1 cụm tầng mái thì chi phí đầu tư sẽ nhỏ hơn.
Giaỉ pháp lắp bơm nối tiếp hoặc song song như bác cũng đã được áp dụng tuy nhiên chi phí đầu tư lớn hơn vận hành và sử dụng khó khăn hơn nên ít khi sử dụng.

may-bom-nuoc-mitsuky-model-ms
Sao bạn ko dùng bơm trục đứng, hoặc bơm trục ngang đa tầng cánh ý.
Bên mình đang phân phối bơm Mitsuky ngoafii Hà Nội.
Mạnh Tùng
SĐT : 0961.211.288
Mail : [email protected]
Web : mitsukyvina.com

Mình hơi nghi ngờ kết quả tính toán Q và H của bạn. Bạn cần đưa ra sơ đồ nguyên lý cấp nước để anh chị em có thể tư vấn cho bạn.

Mình hơi nghi ngờ kết quả tính toán Q và H của bạn. Bạn cần đưa ra sơ đồ nguyên lý cấp nước để anh chị em có thể tư vấn cho bạn.
Mình cung cấp bơm theo yêu cầu của khách hàng, họ cần giảm giá thành vì dùng 1 con đạt được điểm làm việc đó thì giá quá cao.

Chào cả nhà!

Hiện tại mình đang có 1 công trình cần bơm Q: 140m3/h, H: 220m..nếu dùng 1 bơm thì giá thành quá cao.
Qua tìm hiểu mình thấy nếu lắp 2 bơm song song thì tăng lưu lượng, lắp nối tiếp thì tăng áp. Bơm của mình như hình.
Vậy thì cần 02 bơm Q: 140m3/h, H: 110m..mà mình chưa biết có đúng không?
Xin cả nhà góp ý giúp, có tài liệu chứng minh thì quá tốt.

Cảm ơn mọi người!
Mình đi làm cột áp bơm cao nhất cũng là 175m. Bơm sinh hoạt nhé. Cao như của bạn nên làm tầng trung chuyển.

Back
Bên trên