Dân Dụng Thắc mắc của dân ngoại đạo

trandangarch

Thành Viên [LV 0]
Em làm bên thiết kế xd dân dụng, không có chuyên môn về điện lạnh nên nhờ các bác giúp em trả lời 1 vài thắc mắc :
- Theo em biết thì máy lạnh thông thường (dạng 2 cục) không có trao đổi khí tươi với bên ngoài mà đơn thuần chỉ làm lạnh không khí trong phòng. Vậy ở trong phòng máy lạnh bắt buộc phải có thông gió với bên ngoài, khi ngủ phải hé cửa hoặc dùng quạt hút để cung cấp oxi & hơi nước (tha hồ trả tiền điện)nếu không muốn die sớm b-(.
- Công nghệ mới hiện nay có loại nào cho phép trao đổi khí tươi với bên ngoài không? (loại 2 cục, casset, điều hoà trung tâm... )

Cám ơn các bác đã quan tâm.

Ðề: Thắc mắc của dân ngoại đạo

Em làm bên thiết kế xd dân dụng, không có chuyên môn về điện lạnh nên nhờ các bác giúp em trả lời 1 vài thắc mắc :
- Theo em biết thì máy lạnh thông thường (dạng 2 cục) không có trao đổi khí tươi với bên ngoài mà đơn thuần chỉ làm lạnh không khí trong phòng. Vậy ở trong phòng máy lạnh bắt buộc phải có thông gió với bên ngoài, khi ngủ phải hé cửa hoặc dùng quạt hút để cung cấp oxi & hơi nước (tha hồ trả tiền điện)nếu không muốn die sớm b-(.
- Công nghệ mới hiện nay có loại nào cho phép trao đổi khí tươi với bên ngoài không? (loại 2 cục, casset, điều hoà trung tâm... )

Rất nhiều cách bạn ạ! Tuy nhiên, bạn nên nhờ một người có chuyên môn làm hộ cho phần này! Tự mày mò tìm hiểu thì lâu lắm!

Thoải mái đi đồng chí. Vấn đề về cấp gió tươi cho điều hoà dân dụng như đồng chí lo lắng không quá nghiêm trọng đâu, lý do:
+ Ban ngày: cửa ra vào sẽ đc mở liên tục vài lần 1h do đi lại và lượng gió tràn vào đã đủ.
+ Ban đêm: có thể lắp thêm quạt thông gió (giả sử cho 3 người, cần cấp 20m3/h/người ==> 3 người là 60m3/h, công suất quạt khoảng 5.5W, tra theo catalog quạt gắn tường Panasonic, quá bé, coi như lắp thêm 10 cái đèn ngủ)
+ Nhà cửa của chúng ta không phải bệnh viện hay phòng thí nghiệm nên tường, cửa lúc nào cũng có khe hở, không lo chết ngạt.
+ Công suất lạnh khi chọn máy điều hoà mặc định là phải tính đến làm lạnh cho lượng gió tươi nên không lo thiếu.
+ Khi hoà trộn gió tươi với không khí lạnh trong phòng như trong các dòng máy cassette đúng là có tiết kiệm điện thật nhưng với gia đình, mật độ người không cao, làm như vậy không kinh tế.

Chút ý kiến nhỏ mong các bác góp ý.

@trandangarch có dự án thì quăn qua bên mình design cho. AE có mua máy & thiết bị lạnh thì ủng hộ bên mình nha, Tham khảo thông tin trên web. bên mình: www.saigiang.com

Các loại khác có cấp gió tươi cả,có lắp cho hay không thôi
Chỉ riêng cục bộ ,phải lắp thêm quạt cấp gió tươi cho phòng.
Đặc biệt các bạn quên mất cho nó ăn nhiều quá ,không cho nó thải ra nó chết vì to bụng ăn nhiều.
lý thuyết căn bản của thông gió,nên phải cho quạt hút không khí trong phòng
Không thì không khí nó cứ quẩn thế thôi

hoi lanh chim xuong hoi nong boc len tren. vi thê chi can lo thong khi cao hon mat lanh khoang 20cm la ok.khong can quat ma cung khong so ton dien cho dieu hoa đâu.

hoi lanh chim xuong hoi nong boc len tren. vi thê chi can lo thong khi cao hon mat lanh khoang 20cm la ok.khong can quat ma cung khong so ton dien cho dieu hoa đâu.

ý tưởng quá hay,đỡ tốn kém.
Nhưng chắc là không phải học máy lạnh và thiết bị nhiệt ra đâu em 89 nhỉ,nên mới có ý tưởng hay thế.
Chắc anh đoán em học bên nhận xây nhà dân dụng,kèm theo lắp ĐH cục bộ

Back
Bên trên