Thêm đầu spinkler vào hệ thống PCCC hiện hữu

Gecko

Thành Viên [LV 0]
Xin chào mọi người!
em là người mới bắt đầu thiết kế hệ thống PCCC. Mọi người cho em hỏi:
em có công trình văn phòng đang thiết kế hệ thống PCCC cụ thể là thêm các đầu spinkler vào hệ thống PCCC hiện hữu của tòa nhà do là đóng trần toàn bộ nên phải có các đầu spinkler quay lên trên trần theo TCVN yêu cầu, và theo tính toán là thêm khoảng 40 đầu spinkler quay lên và 5-6 đầu spinkler mới do có thêm vách ngăn phòng.
thì không biết là thêm nhiều đầu spinkler như vậy thì có ảnh hường gì tới hệ thống PCCC hiện hữu ko ạ?
em cảm ơn

Việc Bạn phát sinh thêm Số lượng (và nạch đường ống) Sprinkler trước hết là sẽ làm phát sinh tăng thêm Lưu lượng tính toán Thiết kế yêu cầu đối với cụm Bơm chữa cháy.
Cùng với đó, tùy theo việc bành trướng của tuyến đường ống phát sinh thêm (dài ngắn hay độ lắt léo...) mà có thể dẫn đến đòi hỏi phải tăng Cột áp thiết kế (tính theo đường đi bất lợi nhất) của cụm Bơm (hay không)?
Để đánh giá 2 Tiêu chí TK trên, Bạn phải căn cứ vào Thiết kế cụ thể của Bạn.
Sau khi tính lại 2 Thông số này, bạn so sánh, đối chiếu lại với Thông số (LL, Cột áp) của Cụm bơm TK hiện hữu của Bạn, để quyết định xem có cần phải thay đổi lại cụm bơm hiện hữu hay không
Có vài Ý kiến với Bạn nhe.

Việc Bạn phát sinh thêm Số lượng (và nạch đường ống) Sprinkler trước hết là sẽ làm phát sinh tăng thêm Lưu lượng tính toán Thiết kế yêu cầu đối với cụm Bơm chữa cháy.
Cùng với đó, tùy theo việc bành trướng của tuyến đường ống phát sinh thêm (dài ngắn hay độ lắt léo...) mà có thể dẫn đến đòi hỏi phải tăng Cột áp thiết kế (tính theo đường đi bất lợi nhất) của cụm Bơm (hay không)?
Để đánh giá 2 Tiêu chí TK trên, Bạn phải căn cứ vào Thiết kế cụ thể của Bạn.
Sau khi tính lại 2 Thông số này, bạn so sánh, đối chiếu lại với Thông số (LL, Cột áp) của Cụm bơm TK hiện hữu của Bạn, để quyết định xem có cần phải thay đổi lại cụm bơm hiện hữu hay không
Có vài Ý kiến với Bạn nhe.
vâng, cảm ơn a

Xin chào mọi người!
em là người mới bắt đầu thiết kế hệ thống PCCC. Mọi người cho em hỏi:
em có công trình văn phòng đang thiết kế hệ thống PCCC cụ thể là thêm các đầu spinkler vào hệ thống PCCC hiện hữu của tòa nhà do là đóng trần toàn bộ nên phải có các đầu spinkler quay lên trên trần theo TCVN yêu cầu, và theo tính toán là thêm khoảng 40 đầu spinkler quay lên và 5-6 đầu spinkler mới do có thêm vách ngăn phòng.
thì không biết là thêm nhiều đầu spinkler như vậy thì có ảnh hường gì tới hệ thống PCCC hiện hữu ko ạ?
em cảm ơn
Hệ thống sprinkler chỉ tính toán dựa trên một diện tích tiêu chuẩn cho đám cháy tương ứng với mức độ cháy theo qui định (bạn cần nghiên cứu kỹ các tiêu chuẩn và qui chuẩn về hệ thống chữa cháy tự động). Việc bổ sung các đầu báo do chia lại không gian phòng mục đích chính là để đảm bảo diện tích bảo vệ của các đầu sprinkler theo qui định, tuy nhiên, diện tích bảo vệ tính toán thì không thay đổi.
Hệ thống chữa cháy nếu được tính toán đúng đã đảm bảo lưu lượng và cột áp bơm cho 2 điều kiện:
- Lưu lượng chữa cháy đồng thời lớn nhất (chữa cháy ngoài nhà, chữa cháy trong nhà, chưa cháy tự động,...)
- Cột áp bơm đảm bảo phun tia nước đặc đến vị trí xa nhất/ cao nhất
Do đó, nếu không thay đổi về tính chất công trình (công năng/ cấp độ chịu lửa/ mức độ nguy hiểm cháy) thì việc bổ sung thêm các đầu sprinkler gần như không ảnh hưởng đến hệ thống PCCC hiện hữu.

Back
Bên trên