Công Nghiệp thêm sự lựa chọn cho những kỹ sư thiết kế

K9night

Thành Viên [LV 0]
chào các bạn.
chác các bạn đã từng nghe đến trên thị trường đhkk của Việt Nam có rất nhiều các hãng của nhật ( DaiKin, Hitachi, Mishu...) của Hàn quốc ( LG, Samsung....) của Mỹ ( carrier....) của Trung Quốc ( Gree ...).
minhf giới thiệu cho các bạn 2 hãng nữa ( Trung Quốc ) để các bạn có nhiều lựa chọn cho công việc thiết kế cũng như trong công việc tư vấn cho người tiêu dùng.
1. Điều hoà HAIER.
2. Điều hoà Midea.
Về tính năng kỹ thuật thì nó cũng không thua kém bất cứ 1 hãng nào( công nghệ kỹ thuật số, Inverter với khả năng điều chỉnh năng suất lạnh 10-100%, Khả năng kết nối vượt công suất 135%,có nhiều dải công suất dàn lạnh để cho các bạn lựa chọn 9K,12K,18K, 24K, 36K, 48K,72K,100K BTU/h các dàn nóng được ghép các modul lại với nhau để tiện lợi cho việc vận chuyển và thi công cũng như không gian lắp đặt. hệ thống chiller giải nhiệt gió, nước với công nghệ tiên tiến có các dải công suất từ 8RT Trở lên)
Ngoài ra nó còn một số các yếu tố mà rất ít các hãng khác có thể đáp ứng được như với hệ thống MDV của Midea cho phép chênh độ cao giữa 2 dàn lạnh là 30m. dàn lạnh có nhiều mãu mã và kiều dáng cassette( 1 way, 2 way, 4 way và 4 way compact), Duct(H, L với chiều cao tối thiểu 240mm), Foor, ceiling, wall...ngoài ra còn có các máy Duct connection, Packega, Rooftop( công suất từ 5Hp đến 50HP tù từng loại )
Dàn nóng do được ghép các modul lại với nhau nên cho phép ghép tổ lên đến 64HP :).
Đối với hệ thống chiller các FCU và AHU chủng loại đa dạng cũng có các dàn lạnh như hệ thống MDV(Midea) hay MRVII (Haier) ngoài ra với AHU còn có loại với công suất lạnh 39Kw chiều cao máy chỉ 420mm. với hệ thống chiller được tích hợp cùng với điều khiển có sẵn của nhà sản xuất nên khả năng điều khiển các AHU, FCU cũng như khả năng kết nối BMS hay CS-Net là rất tốt.
Theo tôi nghĩ với chất lượng hàng hoá bây giờ gần như nhau các hãng hơn kém nhau 1 chút đều không phải là vấn đề mà quan trọng là dich vụ sau bán hàng của các hãng. đối với Midea bảo hành 5 năm cho máy nén và 3 năm cho thiết bị khác. Haier họ bảo hành 3 năm cho máy nén 2 năm cho các thiết bị khác. như các bạn biết trong hệ thống điều hoà quan trong nhất là máy nén Inverter nó là máy nén chậy nhiều nhất có khi gấp 5-6 lần máy nén const do đó hỏng máy nén này là điều thường hay gặp phải của tất cả các máy nhưng với hệ thống bảo hành như thế CDT có thể an tâm về chất lượng máy nén của 2 sản phẩm trên.
Và vấn đề đặc biệt quan trong mà bất cứ 1 ai cũng muốn quan tâm đó là vấn đề vể giá. đây là 2 hãng có mức giá cạnh trạnh tương đối tốt tại thị trường VN.
Dưới đây tôi đưa ra catalog của 2 máy trên
đây là catalog của midea
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/07_Chiller_System.zip.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/07_Air_Conditioners_CAC_50Hz.pdf.
nếu các bạn quan tâm đến 2 hãng này các bạn có thể liên lac với mình

Phạm Trung Hiếu
Phòng Kinh doanh
công ty: Seikenvietnam
0913.318.799
website: seikenvietnam.com
địa chỉ: p.609, tầng 6, 59 Láng Hạ, Hà Nội http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/07_Chiller_System.zip

Trả lời: thêm sự lựa chọn cho những kỹ sư thiết kế

Điễn đàn có thêm thư mục cho catalogue. bạn nên post phần này vào đó thì hay hơn.

@K9night : Công ty bác chuyên trị những sản phẩm của Haier và Midea àh?
K biết các bác khác thế nào chứ em thì em sợ mấy cái anh Made in China này lắm lắm. Mấy anh em chỗ em ở có hùn tiền mua con máy giặt Haier, mua về mới giặt đc lần đầu, đến lần thứ 2 nó chỉ giặt và xả rồi kêu tít tít báo lỗi chứ k có vắt. Giặt xong anh em lại phải xách xô đi vắt đồ rồi mới đem đi phơi, vui đáo để. Kêu bọn bảo hành tới nó cũng chịu. Vì có hư hỏng gì đâu, chỉ có mỗi tội là chú ta giặt xong k chịu vắt thôi.
Máy giặt công nghệ nó đơn giản mà còn thế, huống hồ là chiller. Em thì em xin kiếu mấy cái bác Made in China này.

xin lỗi không không phải mình không biết là co forum về catalog mà mình không post vô đó. mình sẽ post vào đấy đầy đủ catalog của 2 hãng trên vào đấy. còn ở đây mình chỉ giới thiệu qua về nó thôi.
( Mình cũng xin bổ xung là tiến độ bàn giao hàng của mình cực nhanh chỉ từ 8-10 tuần )
Còn bạn XYZ đưa ra những nhận xét như thế mình thật sự buồn không hiểu bạn học về kỹ thuật hay là bạn là người ngoại đạo vào để post lung tung để post cho có bài hay để chứng tỏ mình là hiểu biết hơn người khác.
tôi hỏi bạn:
Thứ nhất: máy điều hoà cục bộ của Panasonic nó có tốt không nhưng đã có ai nói đến máy công nghiệp của nó chưa. hay điều hoà dân dụng của sansung ấy có bao nhiêu người biết đến máy của công nghiệp của samsung không mà tôi nghĩ sản phẩm của samsung không phải tồi. còn rất nhiều ví dụ khác nữa ...
Thứ 2: bạn thử hỏi có bao nhiêu hãng trên thị trường Vn này không có nhà máy đặt tại TQ vậy bạn nghĩ nó đặt tại TQ là nó phải nhập 100% linh kiện từ Nhật hay từ Mỹ về để nó lắp ráp lại với nhau à.
Thứ 3: đâu phải bạn chỉ mua 1 sản phẩm của người ta mà kêu là toang bộ các sản phẩm khác đều là đểu cả. Bạn thử hỏi tất cả các hãng coi như Daikin, Carrier, york... ấy người ta cũng có những lô hàng bị lỗi chứ không phải là xuất ra là đúng 100% và không bị lỗi nếu bạn không tin bạn cứ nói đi tôi đưa bạn đến các công trình của các hãng trên coi CDT họ kêu như thế nào ( xin lỗi không hiểu bạn làm về ĐHKK được bao nhiêu năm ).
Thứ 4: bạn có chắc là mua đúng sản phẩm của chính hãng hay không hay là cứ chậy lên langj Sơn rồi thấy rẻ là vồ về không cần biết đấy nó là gì.
Thứ 5: Trong diễn đàn này có rất nhiều người làm ở các hãng khác nhau bạn thử hỏi coi có hãng nào chấp nhận bảo hành cho máy nén từ 3-5 năm không thế mà tại sao cái thawngf Made In CHINA nó chấp nhận làm cái điều đấy. Ở đây nó muốn nói đến là vấn đề gì mà nó muốn nói đến là dù chúng là hàng của TQ nhưng nó có thể đảm bảo chất lượng không thua bất cứ 1 hãng nào trên thế giới.
Bạn đã qua bên TQ chưa nếu bạn qua rồi bạn sẽ hiểu tại sao máy của Haier, Midea, Gree được phép bán đắt hơn trên thị trường TQ tư 5-15% tuỳ từng hãng.
Hi vọng lấn sau bạn đừng có phat biểu kiểu \" Ếch ngồi đáy giếng \" nữa nhé

Chà chà, bác K9night có vẻ hơi nặng lời với bác XYZ rồi đấy nhỉ!:)
Mà em biết hai thằng MIDEA và HAIER vào Việt Nam cũng được một vài năm rồi đấy chứ cũng không mới đâu. Đúng là các chiến dịch bảo hành, quảng bá sản phẩm của nó cũng rầm rộ đấy, nhưng mà xem ra để dành dật thị phần với các hãng khác thì cũng còn lâu đấy.
Bác có thể cho em xin mấy cái báo giá của hai thằng này, để so sánh xem thế nào nhé, biết đâu có lúc em lại phải nhờ tới bác.
Thanks trước nhé! mail của em: [email protected]

Hihi, viên post bài đầu tiên đã bị bác doạ hết dám post bài roài :laugh:

ác liệt qwa theo tôi thì hàng made in china xài dc vì công nghệ giờ ko giới hạn như truớc nữa như ơ OLIMPIC vừa rồi tq đã cho cả thế giới biết tiêm lực của mình đó sao. tuy nhiên cần thêm thời gian cho hàng tq xd thương hiệu

XYZ viết:
@K9night : Công ty bác chuyên trị những sản phẩm của Haier và Midea àh?
K biết các bác khác thế nào chứ em thì em sợ mấy cái anh Made in China này lắm lắm. Mấy anh em chỗ em ở có hùn tiền mua con máy giặt Haier, mua về mới giặt đc lần đầu, đến lần thứ 2 nó chỉ giặt và xả rồi kêu tít tít báo lỗi chứ k có vắt. Giặt xong anh em lại phải xách xô đi vắt đồ rồi mới đem đi phơi, vui đáo để. Kêu bọn bảo hành tới nó cũng chịu. Vì có hư hỏng gì đâu, chỉ có mỗi tội là chú ta giặt xong k chịu vắt thôi.
Máy giặt công nghệ nó đơn giản mà còn thế, huống hồ là chiller. Em thì em xin kiếu mấy cái bác Made in China này.

Cái vụ này quen quen :laugh: :laugh: :laugh:

Cảm ơn bác thuong842001 và bác emmanuel đã động viên em. Em thì em k sợ tới mức k dám post bài nữa đâu. Vì em cũng là dân Sales mà, cũng bị người ta chê hàng của mình nhiều chứ. Nhưng càng những lúc như vậy mình phải càng bình tĩnh, phân tích cho người ta thấy được họ nhìn nhận về sản phẩm như của mình như vậy là không đúng, phải cho người ta thấy được cái hay của sản phẩm mình. Chứ như bác K9night em vừa mới nhận xét có tí ti mà đã lồng lộn lên như vậy thì em k hiểu bác ấy Sales cái nỗi gì???
Nhưng thực ra nói về hàng Made in China thì nó vô cùng. Vì rất nhiều hãng lớn, có thương hiệu mạnh trên thế giới có đặt nhà máy tại TQ và khi đó đương nhiên sản phẩm sx ra sẽ được gắn mác Made in China. Ví dụ: Carrier China, McQuay China,... Vì vậy cần phải phân biệt giữa Made in China và Made by China. Made by China là sản phẩm được sản xuất bởi các hãng TQ. VD: Haier, Midea, Gree, Yantai Moon,...Và khi nói về hàng kỹ thuật Made by China (em k nói hàng tiêu dùng) thì thường có 3 xu hướng của người tiêu dùng:
1) Tẩy chay k bao giờ dùng
2) Biết là nó k tốt nhưng vẫn xài (vì giá rẻ). Xu hướng này xem ra nhiều nhất.
3) Chấp nhận hàng China.
Em cũng đồng tình với bác thuong842001
Mà em biết hai thằng MIDEA và HAIER vào Việt Nam cũng được một vài năm rồi đấy chứ cũng không mới đâu. Đúng là các chiến dịch bảo hành, quảng bá sản phẩm của nó cũng rầm rộ đấy, nhưng mà xem ra để dành dật thị phần với các hãng khác thì cũng còn lâu đấy.
và bác BMW X6
ác liệt qwa theo tôi thì hàng made in china xài dc vì công nghệ giờ ko giới hạn như truớc nữa như ơ OLIMPIC vừa rồi tq đã cho cả thế giới biết tiêm lực của mình đó sao. tuy nhiên cần thêm thời gian cho hàng tq xd thương hiệu
Trên đây chỉ là một vài nhận xét của em. Có gì k fai mong các bác xá tội cho.
@K9night:Em thấy trang web cty bác cũng hoành tráng ra phết. Sao bác k xin đặt QC trên trang chính mà lại vô diễn đàn quảng cáo um sùm thế này?

Ban thuong842001 ( Bác có thể cho em xin mấy cái báo giá của hai thằng này, để so sánh xem thế nào nhé, biết đâu có lúc em lại phải nhờ tới bác ) thật ra không phải mình không thể cho bạn giá được mà thực sự giá là do công trình, giá do CDT, giá do tiến độ ... nó có rất nhiều yếu tố về giá nên mình không thể cho bạn 1 cái giá chuẩn để bạ so sánh được.
con ban XYZ
(Cảm ơn bác thuong842001 và bác emmanuel đã động viên em. Em thì em k sợ tới mức k dám post bài nữa đâu. Vì em cũng là dân Sales mà, cũng bị người ta chê hàng của mình nhiều chứ. Nhưng càng những lúc như vậy mình phải càng bình tĩnh, phân tích cho người ta thấy được họ nhìn nhận về sản phẩm như của mình như vậy là không đúng, phải cho người ta thấy được cái hay của sản phẩm mình. Chứ như bác K9night em vừa mới nhận xét có tí ti mà đã lồng lộn lên như vậy thì em k hiểu bác ấy Sales cái nỗi gì???

Nhưng thực ra nói về hàng Made in China thì nó vô cùng. Vì rất nhiều hãng lớn, có thương hiệu mạnh trên thế giới có đặt nhà máy tại TQ và khi đó đương nhiên sản phẩm sx ra sẽ được gắn mác Made in China. Ví dụ: Carrier China, McQuay China,... Vì vậy cần phải phân biệt giữa Made in China và Made by China. Made by China là sản phẩm được sản xuất bởi các hãng TQ. VD: Haier, Midea, Gree, Yantai Moon,...Và khi nói về hàng kỹ thuật Made by China (em k nói hàng tiêu dùng) thì thường có 3 xu hướng của người tiêu dùng:

1) Tẩy chay k bao giờ dùng

2) Biết là nó k tốt nhưng vẫn xài (vì giá rẻ). Xu hướng này xem ra nhiều nhất.

3) Chấp nhận hàng China.)
Bạn là sale? bạn chưa nói ra người ta cũng biết bạn như thế nào với cái sự nhận xét của bạn. tôi chỉ nói những điều thực tế hiện tại tại thị trường thế giới và tại Việt Nam thôi và chât lượng hàng của nó như thế nào. Hôm 19/08/2008 có một buổi nói chuyện về vấn đề tiết kiệm năng lượng do Dr. David cogen -chuyên gia tư vấn Canada nói về vấn đề này và họ có đưa ra các tiêu chuẩn để đánh rá chất lượng hàng hoá của từng quốc ra 1 và nhìn vào cái tiêu chuẩn đấy để có thể biết ngay chất lượng hàng hoá của nước đấy như thế nào so với thế giới thì China chất lượng của nó gần như không thua kém của Nhật là bao nhiêu ( tất nhiên là nói đến hàng chuẩn ) chứ không như kiểu thép Thái Nguyên Đa Hội. tôi cũng đồng ý với bạ từ made in và made by. Nhưng bạn có biết là tôi có người bạn đi du học ở Nhật về tặng tôi 1 con sách tay nó ghi là Made by china không. mà trong khi đó người Nhật là một dân tộc cái gì cũng chỉ tổ quốc của họ thôi sản phẩm của họ là nhất, chất lượng là nhất vậy mà họ chấp nhân chất lượng hàng hoá và nó qua được sự kiểm duyệt của Nhật. nói không xa ngay tại Việt Nam có rất nhiều tập đoàn của China nó đang đầu tư tại Việt Nam. Tôi cũng không muốn thay đổi quan niệm của bạn và tôi cũng không muốn bảo sản phẩm của tôi là tốt nhất là ... mà hãy để thời gian nó chứng minh.
Còn bạn bảo là tại sao không quảng cáo trên diễn đàn mà lại lập 1 topic để quảng cáo về nó. Bạn làm về sale mà bạn nói câu này thì hình như bạn đang cố tình lấy lòng admin chư không phải là một luận điệu mà ngay cả nhận xét của bạn lúc trước và sau nó đã khác nhau rồi, lập trường của bạn đã không vững. và bạn đang thiều tự tin hay nói một cách khác bạn ngần như không hiểu gì về vấn đề mà tôi đang nói --> bạn theo tâm lý a dua, đua đòi thấy người ta bảo tốt thì ok mua thấy bảo rẻ cũng ok mua mà không tìm hiểu coi mình mua nó là cái gì mà bạn làm sale kia mà khi bạn mua nó có thời hạn bảo hành ... chứ bạn đừng nói là " tôi không biết gì về cái giấy đo ". cả VN có >75 triệu dân chúng tôi không có đủ thời gian để làm thay đổi quan niệm của từng người.
Mình cũng xin post lên đây tài liệu mà hôm 19/08/2008 nói về đánh giá sản phẩm và chất lượng sản phẩm để các bạn thấy rõ những điều tôi nói là có căn cứ, có cơ sơ.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_08/Presentation_to_industry___handout_CD___19__08_2008.doc.
Hien nay tôi có 1 cái câtlog của gas R22a( nhiệt độ sôi -31 oC gas R22 là -26 oC), và R12a bạn nào đã từng làm về gas có thể giải thích hộ mình về 2 thàng môi chất này không http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Presentation_to_industry___handout_CD___19_.doc

Ông bạn này dễ bị kích động thật. Người ta nó có 1 câu mà ông bạn nói lại \"tràng giang đại hải\". Thù dai, giống tính đàn bà quá. Tôi chỉ nói lên quan điểm của tôi để ae trao đổi chứ có ý gây thù oán j với ông đâu. Mà ông nói nhận xét của tôi trước sau khác nhau là do ông thiếu thiện cảm với tôi, chứ nếu nhìn nhận đúng thì đâu phải như vậy. Để tôi phân tích cho ông thấy: quan điểm của tôi là tẩy chay hàng kỹ thuật TQ (hàng may mặc thì xem lại. Hehe) còn việc tôi đồng tình với 2 bác thuong842001 và bác BMW X6 là tôi muốn nói đến quan điểm chung của NTD, tôi cũng đã đưa ra 3 quan điểm đó thôi, đâu phải tôi chỉ nhìn thấy mỗi quan điểm của tôi mà k thấy quan điểm của người khác.
Hien nay tôi có 1 cái câtlog của gas R22a( nhiệt độ sôi -31 oC gas R22 là -26 oC), và R12a bạn nào đã từng làm về gas có thể giải thích hộ mình về 2 thàng môi chất này không
R12 bị cấm xài rồi ông bạn ơi, R22 đã cấm xài tại các nước phát triển, tại các nước đang phát triển thì đang còn trong thời kỳ quá độ. Đến năm 2040 hay 2050 gì đó cũng cấm luôn. Ông còn quan tâm tới 2 thằng nó làm gì. Hay là anh Haier hay Midea vẫn còn dùng R12??? Mà 2 thằng này thuộc hạng quá phổ biến, tuổi đời của chúng nó còn nhiều hơn ông, tài liệu thiếu gì mà lên đây hỏi cho chật box???

Đồng ý với ý kiến của bạn K9night. Tuy nhiên, bạn nghĩ sao nếu tôi nhìn theo khí cạnh thế này nhé:
Thứ nhất: Hàng sản xuất tại TQ chính hãng thì nhìn chung không phải hàng tồi. Tuy nhiên, VN la thị trường quá nhỏ bé so với chiến lược của TQ, nên những hàng chính hãng không mặn mà lắm ( bằng chứng là TQ mượn cửa khẩu móng cái VN để khai phá miền tây nước họ, hàng hoá toàn hàng chính hãng đi qua VN nhưng không thèm bán 1 mặt hàng nào tại VN ). Vì vậy những mặt hàng bán tại VN chủ yếu là hàng địa phương và hàng nhái lại của chính họ và trên thế giới.
Thứ 2: Hàng TQ dù tốt đến mấy ( theo TQ standard ) cũng là hàng chất lượng không cao. ( bằng chứng là 1 loạt hãng sx oto bán sang EU khi kiểm định chất lượng đều không đạt tiêu chuẩn về an toàn, cái này chắc bạn bít. hì ).
Thứ 3: Cái này là quan trọng nhất nè: Đó chính là chính sách và chiến lược phát triển của ông Đặng Tiểu Bình rồi: đó là sản xuất hàng hoá giá rẻ. Vậy làm sao để sx được hàng hoá giá rẻ nhất so với các nước khác đây ? đó chính là câu trả lời đó bạn. Nên đừng ngạc nhiên khi mua hàng TQ, dù là hàng Qualities nhé.
Kết luận: TQ là 1 nước lớn. và họ đang phát triển về mặt số lượng và chủng loại SP đa dạng, phong phú và dĩ nhiên là giá cả good. Còn chất lượng thì chính sách của TQ bây giờ mới chuẩn bị bắt đầu thôi. Vì vậy đừng vội hi vọng. hãy nhìn thực tế tại VN thôi.

ông có hiểu R22 và R22a không. và R12 và R12a là cái gì không mà phán câu bừa thế. xin lỗi tôi nói thật nhận xét về của tôi về ông là hoàn toàn đúng không sai tẹo nào.
Còn bạn Ptkien1978. toi chỉ nói đến chuyện hàng hoà thôi và chiến lược kinh doanh khác nhau và tôi nói đây để chứng minh cho bạn XYZ hiểu là đừng có mua phải 1 sản phấm đểu rồi đổi thừa cho là toàn bộ nó đều đểu cả. còn thì chiến lược kinh doanh của mỗi 1 nhà sản xuất khác nhau nó cũng khác nhau.
tôi nói thật ngay cả tôi và các giáo viên trong trường cũng rất ít người hiểu về loại gas R22a và R12a nhưng có 1 công ty của Mỹ nó nói chuyện với bên tôi về loại này nó có thể tiết kiệm được năng lượng, tăng tuổi thọ của máy nén, và không phá huỷ môi trường.

Vi the minh moi noi voi ban dieu nay: neu muon post 1 cai gi do len sever thi phai hieu ro ve no thi hay post, toi thay ban hieu ve hang hoa TQ cung lo mo lam, nen bi nguoi khac phan phao la le de hieu thoi. Ban chac khong phai la businiss rui. Neu ban la giao vien, thi co gang tim hieu sau hon nua nhe. Bay gio khong chi dung lai o viec hieu biet cong nghe thoi dau. DHKK TQ chinh hang thi tot, nhung tot nhu the nao thi con phai ban nhieu lam. ban hieu y toi chua. Thong cam nhe. \"Giua duong thay viec bat binh\" ma.

Cái R12a, R22a, và 502a là có thiệt, mình đã kiểm tra và cũng đọc vài tài liệu về cái này. Cũng là những nước như Nhật, Mĩ và EU đi tiên phong trong việc dùng loại môi chất này. Nó chính là môi chất lạnh Hydrocacbon thực tế thì khả năng nâng cao hiệu quả hoạt động của hệ thống là có, không ảnh hưởng dến môi trường về 2 chỉ số ODP và GWP, nhưng khó khăn hiện gì là khả năng cháy nổ của nó cao, nên vẫn chưa được áp dụng rộng rãi, các nhà khoa học vẫn đang cố gắng khắc phục nhược điềm này.

Nói gì thì nói, nếu không có hàng TQ thì hiện nay ta còn nhiều cái khổ. VD:
- Không có quạt MD thì ta mãi mãi phải lặn ngụp với anh Hoa Sen với giá tới 300-400 nghìn cách đây >15 năm.
- Phải dùng xe máy với giá \"trên giời\".
- Máy vi tính của chúng ta hiện nay đang sử dụng có nguồn gốc xuất xứ ở đâu?
- Quần áo, nhiều loại hoa quả, đồ chơi trẻ em... hic hic đến đồ chơi cũng không sản xuất được cho ra hồn cho con cháu chơi.

Và tất nhiên, trên đây không phải là tất cả. Và cũng tất nhiên, tôi không phải là người ưa chuộng hàng Tàu. Nhưng ta có thể là gì đây khi điều kiện kinh tế còn nhiều hạn chế???

uhm chính ko có hàng tàu thì VN bây h thiếu nhiều món lắm nhưng quả thật chất lượng mấy chú này ko dảm bảo các anh à.
Bây h đầy hàng mác này nọ cũng xuất xứ từ TQ thôi, còn mấy cái máy xuất phát từ TQ về VN thì em tin chất lượng ko ổn đâu. Nhà em có cái tủ lạnh cũ chạy bao năm ngon lành ko kêu gào j cả thế mà mấy cái LG và sam sung mới nghe nói từ tàu sang chạy ì ạch, kê như cha chết lun

( Vi the minh moi noi voi ban dieu nay: neu muon post 1 cai gi do len sever thi phai hieu ro ve no thi hay post, toi thay ban hieu ve hang hoa TQ cung lo mo lam, nen bi nguoi khac phan phao la le de hieu thoi. Ban chac khong phai la businiss rui. Neu ban la giao vien, thi co gang tim hieu sau hon nua nhe. Bay gio khong chi dung lai o viec hieu biet cong nghe thoi dau. DHKK TQ chinh hang thi tot, nhung tot nhu the nao thi con phai ban nhieu lam. ban hieu y toi chua. Thong cam nhe. \"Giua duong thay viec bat binh\" ma. )
Nói thật tôi không muốn nói quá nhiều về vấn đề này. Ai có nhu cầu hoạc tìm hiểu gì về máy của 2 thằng này liên lạc với tôi, nếu tôi giúp được ok tôi giúp. còn bạn ptkien1978 tôi thật sự thất vọng vì bạn bài trước của bạn tôi đánh giá bạn cao bao nhiêu thì bài sau tôi thấy thật sự thất vọng.
Mình cũng xin cảm ơn bạn hhhoang đã hiểu mình muốn nói đến vấn đề gì. vì thực sự mình cũng không muốn tìm hiểu về nó lắm. mình chỉ muốn post lên đây để mọi người tìm hiểu về nó thôi để khi ra ngoài đường đừng như mình bị người ta hỏi\" ông có biết R22a và R12a là gì không? \" còn biết nói nó là cái gì không như mình ớ người ra không hiểu ông này nói nhầm gas R22 thành R22a quê lắm.

Chào các bác. 2 cái thằng Haier & Midia này rắc rối thật đấy. Nói chung mình là nhà thầu, dân thi công trừ trường hợp đặc biệt phải dùng hàng tàu còn lại thì theo ý của mình thì cứ đưa hàng Daikin, Carrier, Mitshubishi là chắc ăn nhất, hàng xịn thi công, chạy thử ... nghiệm thu, bàn giao đều ngon lành cả. Tôi đã dùng Haier rùi tôi biết. Bác K9night nói hơi quá rùi đấy.

Back
Bên trên