Thiết kế hệ thống ống nước trong HVAC

Ðề: Thiết kế hệ thống ống nước trong HVAC

Chà chà! Vấn đề này mang ra bàn bạc cũng hay đây! Tất nhiên ống từ đầu đẩy của bơm nối vào ống gộp thì không được nối thẳng góc rồi. Tuy nhiên cách suy nghĩ về fitting T hay Y hay co thì tất nhiên là tốt nhưng giá thành sẽ cao. Các bạn đã bao giờ thấy việc nối ống bằng cách mổ và nối chưa nhỉ. Ống bơm có đường kính d và ống gộp có đường kính D thì điều kiện để có thể mổ ống cái và nối ống bơm vào là bao nhiêu. Tôi là dân điện nhưng cũng theo dõi nhiều tài liệu về ống và thấy rằng họ cho phép mổ ống khi D>=2d.
Ngoài ra, để đảm bảo nước không bị xoáy khi hội vào ống cái thì cần phải hướng dòng nước từ bơm hội vào ống cái có chiều và góc hội phải đạt < 60 độ. Ở REE, người ta dùng 1 co cong 90 độ và cắt ngang. Ở ống cái sẽ cắt theo giống hình mà mặt cắt ngang một co đưa lại. Với cách làm này, ống hội và ống bơm gần như là vuông góc như hình các bạn chụp nhưng thực ra là góc của nước bơm sẽ nghiêng với ống cái một góc khoàng từ 45 đến 60 độ đó.

Nhìn hình như là bơm Centrifugal End suction, atinh vẽ nhầm đầu hút qua đầu đẩy rùi. Nếu muốn bố trí như hình vẽ thì phải nghiêng cái pump (rắc rối lúm - bệ bê tông cũng nghiêng nghiêng, bệ quán tính cũng nghiêng nghiêng, lò xo chống rung nghiêng nghiêng). Chắc atinh nhầm rùi. You can't install.

hi, hình vẽ chỉ là biểu tượng cho bạn hình dung thôi.
Cái kiểu này hiện giờ đang được triển khai nhiều nhất ở Singapore cho các công trình cải tạo và các công trình mới mà yêu cầu cao về năng lượng.
Mình nghĩ với Revit MEP các bạn dễ dàng vẽ được phòng máy vừa đẹp, thẩm mỹ và ít trở lực nhất. Tuy hơi khó khăn trong thi công nhưng ban đầu khó sau này sẽ dễ. Cac bạn để ý cái bơm nhé.

Chà chà! Vấn đề này mang ra bàn bạc cũng hay đây! Tất nhiên ống từ đầu đẩy của bơm nối vào ống gộp thì không được nối thẳng góc rồi. Tuy nhiên cách suy nghĩ về fitting T hay Y hay co thì tất nhiên là tốt nhưng giá thành sẽ cao. Các bạn đã bao giờ thấy việc nối ống bằng cách mổ và nối chưa nhỉ. Ống bơm có đường kính d và ống gộp có đường kính D thì điều kiện để có thể mổ ống cái và nối ống bơm vào là bao nhiêu. Tôi là dân điện nhưng cũng theo dõi nhiều tài liệu về ống và thấy rằng họ cho phép mổ ống khi D>=2d.
Ngoài ra, để đảm bảo nước không bị xoáy khi hội vào ống cái thì cần phải hướng dòng nước từ bơm hội vào ống cái có chiều và góc hội phải đạt < 60 độ. Ở REE, người ta dùng 1 co cong 90 độ và cắt ngang. Ở ống cái sẽ cắt theo giống hình mà mặt cắt ngang một co đưa lại. Với cách làm này, ống hội và ống bơm gần như là vuông góc như hình các bạn chụp nhưng thực ra là góc của nước bơm sẽ nghiêng với ống cái một góc khoàng từ 45 đến 60 độ đó.
trong thi công bọn tôi mổ ống thường xuyên bác ạ.
trừ những khớp to có chế sẵn thì dùng, còn các chỗ rẽ nhánh nhỏ đành mổ, và mổ hàng loạt. ví dụ ống 60 rẽ 21, 80 rẽ 21 ...
ngay cả các khớp to vẫn mổ như 100 vào 250 ...

Hệ ống nước trong HVAC là một phần rất quan trọng và khó nữa. Anh em trao đôi về vấn đề này đi cho tại hạ học hỏi với ( dân điênj mà nên mù tịt vụ này ). Nếu ai có bản vẽ cho em xin càng tốt. Chúng ta cùng trao đổi về kĩ thuật thiết kế đường ống. Những loại val nào tốt cho nước lạnh...
- Nếu toàn bộ hệ thống nằm trên 1 mặt phẳng ( 1 lầu )thì đường ống khác như thế nào khi bơm, chiller đặt trên tầng cao nhất và cấp xuống các tầng dưới.
thanks

Chọn công suất CHiller và van 2 ngã

MEConsultant viết:

Các bạn cần phân biệt cách lựa chọn của từng thiết bị như sau:

1) Tải AHU/FCU cho từng vùng (zone/space/room ...): được chọn dựa trên công suất cực đại của vùng đó

2) Tải của Chiller không bao giờ là tổng tải của các AHU/FCU ... mà luôn thấp hơn do:
(a) Hệ số sử dụng đồng thời giữa các vùng (schedule ...): VD lúc 12h00 khu nhà hàng tải rất lớn, nhưng khu giải trí (karaoke) hoạt động buổi tối thì tải lại nhỏ ...
(b) Tác động không đồng thời do điều kiện bên ngoài: VD: buối sáng khu vực A tiếp xúc trực tiếp với mặt trời nên tải rất lớn, nhưng khu vực B ở đối diện lại nằm trong bóng râm nên tải nhỏ hơn ...

Hom nay đọc lại chủ đề này mới có suy nghĩ điều này
Nếu ta dùng trace700 để tính tải:
-Phần schedule ta để\' cooling design\&quot;, nghĩa là bạn đã ép hoạt động của người, đèn, thiết bị... chạy trong 24h. Khi đó ra tổng tải bạn phải sử dụng hệ số đồng thời
- Nếu Schedule đc nhập chính xác( co thể tương đối). Nghĩa là ko cần phải sử dụng hẹ số đồng thời nữa. Khi đó chọn chiller chính là tổng tải này
Thêm một vấn đề nữa
- Các van 2 ngã ở dàn coil có thể chọn là loại ON-OFF hay module
Dungf ON-OFF, chi phí thấp, nhưng chỉ tiết kiệm được năng lượng bơm khi nó đóng hoàn toàn, nghĩa là bơm nó hiểu coil đang 100% tải, Nếu tất cả các coil dều hoạt động nhung tải chỉ khoản 70%, thì khi này bơm phải chạy công suất tối đa- Ko ý nghĩa của biến tầng
- Nếu dùng Module thì sẽ khắc phục được nhược điểm trên tuy nhiên cần thêm bộ điều khiển
Việc cân nhắc vấn đề này mong đc anh em bình luận thêm nhé
Tín hiệu nào để bơm biết được van 2 ngả này đã đóng khi đầy tải mà bơm thay đổi tốc độ anh?

Sẵn đây cho mình hỏi,khi tính kích thước ống chiller thì có giới hạn pressure drop hay không>?hay chỉ giới hạn tốc độ nước trong đường ống là được,vì em thấy có cty giới hạn cái này,cái thì ko cần,chỉ dạt tốc độ là ok.Mong cao thủ cho ý kiến.

Sẵn đây cho mình hỏi,khi tính kích thước ống chiller thì có giới hạn pressure drop hay không>?hay chỉ giới hạn tốc độ nước trong đường ống là được,vì em thấy có cty giới hạn cái này,cái thì ko cần,chỉ dạt tốc độ là ok.Mong cao thủ cho ý kiến.
Các anh có phần mềm nào tính đường kính ống nước lạnh không , cho em xin tham khảo với. Em tải phần mền pipedckpro về cài mà nó cứ báo lỗi. Thanks!

Trả lời: Chọn công suất CHiller và van 2 ngã

cách tính đơn giản nhất là bác tra chiều dài tương dương của tee, và Y
ví dụ tee; 80m, y: 30m
thì hệ thống có 10tee
giả sử trở lực là 300Pa/m thì
dùng tee; 300x800 = 240000 Pa = 24 mh20
dùng Y: 300x 300 = 90000 Pa = 9 mh20
Hình này là ví dụ cho thay đổi Tee, dù hơi xấu nhưng nếu bố trí đồng loạt thì rất ấn tượng và lạ hehehe, nhưng kiểu này mấy thằng hàn nó chửi chết cha
Anh Tính có bản vẽ thi công hệ thống chiller giải nhiệt gió ko, cho e xin với, mail e là: [email protected], cảm ơn anh Tình nhiều nha!

Trả lời: Nhận dịp đây em muốn hỏi, cách chọn lưu lượng cho bơm nước lạnh và bơm nước giải nhiệt?

ban tìm đến tran 24 có nói cách chọn bơm cho chiller. các ban đọc xong rồi mình nghĩ không cần phải giải thích nhiều về vấn đề này.
còn tại sao cột áp chỉ chon 150Pa như bạn yora nói thì hệ thống HVAC là hệ thống kín nó chỉ cầ thắng được trở lực của đầu đẩy thôi không cần phải thắn cả trở lực của đầu hút nữa.
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_06/05__Chuong_5__Lua_chon_he_thong_dieu_hoa_khong_khi.pdf
http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2...Lap_va_tinh_toan_so_do_dieu_hoa_khong_khi.pdf
2 file này nói lên những điều bạn thác mắc. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/04.pdf
bác up lại file được không link die rồi bác ơi

Back
Bên trên