Công Nghiệp Thử áp ống đồng

Ðề: Trả lời: Thử áp ống đồng

Bơm áp suất lên tới 38kg là muốn cắn lưỡi rồi chứ bơm lên 42kg nổ cho chết à.thường chỉ bơm tầm từ 30-35kg thôi.lên tới đó là đồng hồ đứng kim rồi

Hi,

Đúng là mỗi hãng khác nhau về áp lực thử do tỉ suất nén của các máy của các hãng là khác nhau nên người ta sẽ thử áp theo khuyến cáo của hãng. Đương nhiên thử càng cao thì càng đảm bảo kín mà. Tuy nhiên khi thử thì áp suất thử phải nằm trong giời hạn đọc tin cậy của đồng hồ (hầu hết là 250psi), nếu bị quá kim thì làm sao bác biết nó tụt ?

Thời gian thử 2 giờ là rất ngắn chỉ phát hiện xì lớn. Ít nhất cũng phải trọn vẹn 24 giờ để xem đường ống dưới các tác động (môi trường thay đổi ngày đêm, rung động bình thường ... - tôi phải cầm búa gỗ đi gõ dọc đường ống nhé) xem nó có bị tụt không. Nhất là các bẫy khúc cong nếu lắp không chính xác bị tức ống (do ghì kiềm ống quá chặt, không bù dãn nở, rung động) là rạn vết hàn và ...xì từ từ.

bác lehieu ơi, em cũng mới vào nghề, học environment engineer nhưng giờ đi làm M&E nói chung, bao gồm HVAC nên đang tự học về vấn đề này (tất nhiên hiện tại thì chưa chịu trách nhiệm gì, sẽ đc đào tạo bác ạ chứ còn tự mày mò mà đi làm thì có khi ốm đòn các bác nhỉ,hihi). có gì bác giúp đỡ nhé. mail của em là: [email protected]
cảm ơn bác nhé.

Ðề: Thử áp ống đồng

em mới đi làm, cũng đang vấp phải vấn đề này. thanks các bác nhiều nhé. mong các sư huynh chỉ dạy cho thằng đệ này

Anh em nào biết cách chọn độ dày ống đồng, ống thép cho các loại áp lực khác nhau không? Mình đọc tài liệu của Daikin thì họ hướng dẫn như vậy, nhưng cái đó theo tiêu chuẩn Nhật Bản, còn tiêu chuẩn quốc tế thì không biết như thế nào?

tha
HI, thấy mọi người trao đổi sôi nổi quá, mình xin chia sẽ kinh nghiệm của mình như sau:
- Ống đồng dùng trong hệ thống Refrigerant thường chọn là loại Type "L", khi tính được size bạn tra bản ứng với mỗi size có 1 chiều dày khác nhau
- Quá trình thử xì cho ống đồng, trước hết phải tính được áp suất để thử xì tuỳ vào môi chất lạnh và nhiệt độ làm việc, cái này tự tính toán được không cần nhà cung cấp, có thể kiểm tra cách chọn của Nhà cung cấp có đúng không, nếu sai khác bắt họ phải theo mình:
Ví dụ thử xì cho hệ thống dùng môi chất R134a, nhiệt độ môi trường 35oC:
- Điểm ngưng tụ của môi chất Condenser ở 45oC và 155 psig
- Theo tiêu chuẩn EN 387 thì khi nhiệt độ môi trường dưới 38oC thì nhiệt độ của Condenser sẽ là 59oC
- Theo phương trình đẳng áp, có thể dễ dàng suy ra áp suất của hệ thống tại 59oC là 225psig
- Áp suất thử kín sẽ là: 225x1.1 = 245 psig (áp suất test bằng 1.1 áp suất thiết kế)
- Vậy khi đó chọn áp suất để thử xì là 250psig
- Thời gian thử xì trong vòng 24h
- Khi nạp khí Nitrogen trơ vào hệ thống, không được nạp liên tục mà phải nạp từng bước, mỗi bước nạp không quá 4 barg (60psig)
thank!

Bác ơi sao ở công trình em thì nhà cung cấp (General) bảo thử ở 42 kg/cm2 (410a) luôn vậy bác? Em sợ nổ lắm đó, hhihhiii bởi vậy sếp em bảo thử riêng đường cao áp và thấp áp riêng (25kg/cm2)thôi! Chia ra làm 2 "nhánh" để thử riêng.

Bác yên tâm đi không nổ đâu mà sợ, hj hj, máy General mình đã test ở 42kg nhiều rồi.

Trả lời: Thử áp ống đồng

đây là quy trình test theo tiêu chuẩn lắp đặt của nhật chẳng phải của hãng nào hết
áp dụng cho những eng\' chuyên đi lắp
Ai hay lắp đặt HVACR thi đưa địa chỉ mail mình gủi cho đủ bộ
tiêu chuẩn lắp đặt ống gió, nước lạnh, thường, cứu hoả, ống gas, ống nước thải sinh hoạt
Anh lehieu ơi, e mới tham gia diễn đàn mình, a cho e xin bộ TC trên được không ah. nếu có về gas R32 thì càng hay, cám ơn a nhiều!
mail của e là [email protected] nhé.^^.

bên mình cũng chuyên nén ở 42kg mà, còn thời gian thử áp mình nghĩ cũng phải 24h trở lên, chứ ít thời gian khó phát hiện các chỗ hở nhỏ, châm kim

Sau khi lắp đặt xong đường ống cho các điều hòa dùng gas tiết lưu trực tiếp giải nhiệt gió, cần thử kín và thử áp đường ống đồng. Vậy chọn áp suất thử theo cái gì(hệ số an toàn 1.25 đi), ngâm trong thời gian bao lâu, khi thử có nối vào out door,in door luôn không hay chỉ nối thông đường lỏng và hơi thôi? Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chia sẻ cho a e với! thanks!

Trả lời: Thử áp ống đồng

đây là quy trình test theo tiêu chuẩn lắp đặt của nhật chẳng phải của hãng nào hết
áp dụng cho những eng\' chuyên đi lắp
Ai hay lắp đặt HVACR thi đưa địa chỉ mail mình gủi cho đủ bộ
tiêu chuẩn lắp đặt ống gió, nước lạnh, thường, cứu hoả, ống gas, ống nước thải sinh hoạt
nhờ anh gửi một số tiêu chuẩn lắp đặt cho em với : mail : [email protected] em cảm ơn

hi cả nhà! Ở trên toàn là test cho hệ VRV, còn máy treo tường thì sao hả cả nhà, mn chỉ giáo dùm em được ko?
-Máy dân dụng treo tường thử áp lên 30kg/cm2 có ổn ko mn?

Với gas 410A thì ok ko vấn đề gì, còn với R22 thì nên xem lại áp lực test của nhà máy là bao nhiêu cho chắc.
Thanks bạn trước nha! Ý mình muốn hỏi là máy lạnh treo tường có cần test áp cao vậy ko? Vì máy treo tường thì đường kính ống và độ dày đều nhỏ hơn hệ VRV nhiều lắm.

Thanks bạn trước nha! Ý mình muốn hỏi là máy lạnh treo tường có cần test áp cao vậy ko? Vì máy treo tường thì đường kính ống và độ dày đều nhỏ hơn hệ VRV nhiều lắm.
Câu hỏi này thì bạn nên hỏi trực tiếp khách hàng của bạn thôi. Thường nhà dân có bao giờ thấy ai test đâu mà, chủ yếu là xả tý gas để đuổi khí trước khi kết nối là xong!
Vê nguyên tắc và lương tâm nghề nghiệp thì phải test áp và hút chân không nữa cơ bạn!
Trường hợp test áp vỡ ống đồng mình chưa gặp bao giờ (chỉ có xì tại mối hàn hoặc rắc co), nhưng nếu có thì đó là lỗi của người thiết kế-mua hàng rồi, ống đồng quá mỏng và hệ thống không đủ an toàn để hoạt động. Cần phải dùng loại dầy hơn

Câu hỏi này thì bạn nên hỏi trực tiếp khách hàng của bạn thôi. Thường nhà dân có bao giờ thấy ai test đâu mà, chủ yếu là xả tý gas để đuổi khí trước khi kết nối là xong!
Vê nguyên tắc và lương tâm nghề nghiệp thì phải test áp và hút chân không nữa cơ bạn!
Trường hợp test áp vỡ ống đồng mình chưa gặp bao giờ (chỉ có xì tại mối hàn hoặc rắc co), nhưng nếu có thì đó là lỗi của người thiết kế-mua hàng rồi, ống đồng quá mỏng và hệ thống không đủ an toàn để hoạt động. Cần phải dùng loại dầy hơn
Thanhks bạn! Vì mình lắp số luogwj máy lớn nên khách hàng yêu cầu phải test đường ống( đường ống là bên mình cấp), khách hàng có đọc hướng dẫn của hệ VRV nên yêu cầu mình test 35kg, nên mình mới hỏi diễn đàn thử áp test đường ống máy treo tường là bao nhiêu để báo với khách hàng đó mà
P/S: khách hàng này khó tính lắm, chứ non non tí là dân kỹ thật mình bóp được, đằng này khách hàng theo sách vở quá.

vậy mới nói là cần lương tâm nghề nghiệp chứ, số lượng lớn và khách hàng lớn thì càng phải làm chắc chắn, tranhuytuong chỉ chuẩn quá ^^

Back
Bên trên